dpkg - en to vi translation catalogue (984 entries)

en: 
         Not modified since installation.
vi: 
         Chưa sửa đổi kể từ lúc cài đặt.

en: 
     ==> Deleted (by you or by a script) since installation.
vi: 
     ==> Đã xoá (bởi bạn hay văn lệnh) kể từ lúc cài đặt.

en: 
     ==> File on system created by you or by a script.
     ==> File also in package provided by package maintainer.
vi: 
     ==> Tập tin trên hệ thống tạo bởi người dùng hoặc bởi một văn lệnh.
     ==> Tập tin cũng nằm trong gói cung cấp bởi nhà duy trì gói.

en: 
     ==> Modified (by you or by a script) since installation.
vi: 
     ==> Đã sửa đổi (bởi người dùng hay văn lệnh) kể từ lúc cài đặt.

en: 
     packages' pending triggers which are or may be unresolvable:
vi: 
     các bộ gây nên bị hoãn của gói mà có thể không thể giải quyết:

en: 
    Configuration file `%s'
vi: 
    Tập tin cấu hình « %s »

en: 
    Configuration file `%s', does not exist on system.
    Installing new config file as you request.
vi: 
    Tập tin cấu hình « %s » không nằm trên hệ thống.
    Đang cài đặt tập tin cấu hình mới như bạn yêu cầu.

en: 
    Copyright (C) 1994,1995 Ian Jackson.
vi: 
    Tác quyền © năm 1994,1995 của Ian Jackson.

en: 
    Copyright (C) 1995 Ian Jackson.
    Copyright (C) 2000,2001 Wichert Akkerman.
vi: 
    Tác quyền © năm 1995 của Ian Jackson.
    Tác quyền © năm 2000,2001 của Wichert Akkerman.

en: 
    Copyright (C) 1995 Ian Jackson.
    Copyright (C) 2000-2002 Wichert Akkerman.
vi: 
    Tác quyền © năm 1995 của Ian Jackson.
    Tác quyền © năm 2000-2002 của Wichert Akkerman.

en: 
    Copyright (C) 1996 Kim-Minh Kaplan.
vi: 
    Tác quyền © năm 1996 của Kim-Minh Kaplan.

en: 
    Copyright (C) 2000 Wichert Akkerman.
vi: 
    Tác quyền © năm 2000 của Wichert Akkerman.

en: 
    No `START-INFO-DIR-ENTRY' and no `This file documents'.
    %s: unable to determine description for `dir' entry - giving up
vi: 
    Không có « START-INFO-DIR-ENTRY » (bắt đầu mục nhập thư mục thông tin),
    cũng không có « This file documents » (tập tin này diễn tả trong tài liệu).
    %s: không thể quyết định mô tả cho mục nhập « dir » (thư mục) — nên chịu thua.

en: 
    This is free software; see the GNU General Public Licence version 2 or
    later for copying conditions. There is NO warranty.
vi: 
    Đây là phần mềm tự do, xem Giấy Phép Công Cộng GNU (GPL)
    phiên bản 2 hoặc mới hơn để biết điều kiện sao chép.
    KHÔNG có bảo hành gì cả.

en: 
    Use `dpkg' to install and remove packages from your system, or
    `dselect' or `aptitude' for user-friendly package management.  Packages
    unpacked using `dpkg-deb --extract' will be incorrectly installed !
vi: 
    Hãy sử dụng ứng dụng « dpkg » để cài đặt gói vào và gỡ bỏ gói ra
    hệ thống của bạn, hoặc dùng « dselect » hay « aptitude » để quản lý gói
    một cách thân thiện với người dùng. Ghi chú : gói được giải nén
    bằng lệnh « dpkg-deb --extract » sẽ được cài đặt sai.

en:      Version in package is the same as at last installation.
vi:      Phiên bản trong gói là trùng với phiên bản cài đặt cuối cùng.

en:      not a plain file          %.255s
vi:      không phải tập tin chuẩn          %.255s

en:    What would you like to do about it ?  Your options are:
        Y or I  : install the package maintainer's version
        N or O  : keep your currently-installed version
          D     : show the differences between the versions
          Z     : background this process to examine the situation
vi:    Hãy chọn thao tác bạn muốn thực hiện. Tùy chọn là:
        Y hay I  : cài đặt phiên bản của nhà duy trì gói
        N hay O  : giữ phiên bản hiện thời được cài đặt
          D     : hiển thị sự khác nhau giữa hai phiên bản
          Z     : đưa tiến trình này về sau để xem lại trường hợp

en:   %.250s (version %.250s) is present and %s.
vi:   %.250s (phiên bản %.250s) đã có và %s.

en:   %.250s (version %.250s) is to be installed.
vi:   %.250s (phiên bản %.250s) sẽ được cài đặt.

en:   %.250s is %s.
vi:   %.250s là %s.

en:   %.250s is installed, but is version %.250s.
vi:   %.250s hiện thời được cài đặt, nhưng là phiên bản %.250s.

en:   %.250s is not installed.
vi:   %.250s không hiện thời được cài đặt.

en:   %.250s is to be deconfigured.
vi:   %.250s sẽ bị hủy cấu hình.

en:   %.250s is to be installed, but is version %.250s.
vi:   %.250s sẽ được cài đặt, nhưng là phiên bản %.250s.

en:   %.250s is to be removed.
vi:   %.250s sẽ bị gỡ bỏ.

en:   %.250s is unpacked, but has never been configured.
vi:   %.250s đã được mở gói, nhưng chưa lần nào được cấu hình.

en:   %.250s is unpacked, but is version %.250s.
vi:   %.250s đã được mở gói, nhưng là phiên bản %.250s.

en:   %.250s latest configured version is %.250s.
vi:   %.250s phiên bản được cấu hình mới nhất là %.250s.

en:   %.250s provides %.250s and is present and %s.
vi:   %.250s cung cấp %.250s và đã có và %s.

en:   %.250s provides %.250s and is to be installed.
vi:   %.250s cung cấp %.250s và sẽ được cài đặt.

en:   %.250s provides %.250s but is %s.
vi:   %.250s cung cấp %.250s nhưng là %s.

en:   %.250s provides %.250s but is to be deconfigured.
vi:   %.250s cung cấp %.250s nhưng sẽ bị huỷ cấu hình.

en:   %.250s provides %.250s but is to be removed.
vi:   %.250s cung cấp %.250s nhưng sẽ bị gỡ bỏ.

en:   %s (%s) provides %s.
vi:   %s (%s) cung cấp %s.

en:   -h|--help                        Show this help message.
      --version                        Show the version.
      --license|--licence              Show the copyright licensing terms.
vi:   -h|--help				Hiện trợ giúp này
     	(trợ giúp_
       --version                        	Hiện số thứ tự phiên bản
     	(phiên bản)
       --license | --licence       	In ra các điều kiện tác quyền.
     	(giấy phép)

en:   Package %s awaits trigger processing.
vi:   Gói %s cũng đợi xử lý bộ gây nên.

en:   Package %s is not configured yet.
vi:   Chưa cấu hình gói %s.

en:   Package %s is not installed.
vi:   Chưa cài đặt gói %s.

en:   Package %s is to be removed.
vi:   Gói %s sẽ bị gỡ bỏ.

en:   Package %s which provides %s awaits trigger processing.
vi:   Gói %s mà cung cấp %s cũng đợi xử lý bộ gây nên.

en:   Package %s which provides %s is not configured yet.
vi:   Chưa cấu hình gói %s mà cung cấp %s.

en:   Package %s which provides %s is not installed.
vi:   Chưa cài đặt gói %s mà cung cấp %s.

en:   Package %s which provides %s is to be removed.
vi:   Gói %s mà cung cấp %s sẽ bị gỡ bỏ.

en:   Version of %s on system is %s.
vi:   Phiên bản của %s trên hệ thống là %s.

en:   Version of %s to be configured is %s.
vi:   Phiên bản của %s cần cấu hình là %s.

en:  %7ld bytes, %5d lines   %c  %-20.127s %.127s
vi:  %7ld byte, %5d dòng   %c  %-20.127s %.127s

en:  %d in %s:
vi:  %d trong %s:

en:  %d packages, from the following sections:
vi:  %d gói, từ những phần sau :

en:  %s (%lu bytes)
vi:  %s (%lu byte)

en:  %s (%s) breaks %s and is %s.
vi:  %s (%s) vỡ %s, cũng %s.

en:  %s (not a plain file)
vi:  %s (không phải là tập tin chuẩn)

en:  (actually `%s')
vi:  (thực sự « %s »)

en:  ==> Keeping old config file as default.
vi:  ==> Đang giữ tập tin cấu hình cũ làm mặc định.

en:  ==> Package distributor has shipped an updated version.
vi:  ==> Nhà phân phối gói đã cung cấp một phiên bản đã cập nhật.

en:  ==> Using current old file as you requested.
vi:  ==> Đang sử dụng tập tin cũ hiện thời như bạn yêu cầu.

en:  ==> Using new config file as default.
vi:  ==> Đang dùng tập tin cấu hình mới làm mặc định.

en:  ==> Using new file as you requested.
vi:  ==> Đang sử dụng tập tin mới như bạn yêu cầu.

en:  The default action is to install the new version.
vi:  Hành vi mặc định là cài đặt phiên bản mới.

en:  The default action is to keep your current version.
vi:  Hành động mặc định là giữ phiên bản hiện thời.

en:  and
vi:  và

en:  depends on
vi:  phụ thuộc vào

en:  link currently absent
vi:  hiện thời không có liên kết

en:  link currently points to %s
vi:  liên kết hiện thời chỉ tới %s

en:  link unreadable - %s
vi:  không thể đọc liên kết — %s

en:  new debian package, version %s.
     size %ld bytes: control archive= %zi bytes.
vi:  gói Debian mới, phiên bản %s.
     kích cỡ %ld byte: kho lưu điều khiển= %zi byte.

en:  old debian package, version %s.
     size %ld bytes: control archive= %zi, main archive= %ld.
vi:  gói Debian cũ, phiên bản %s.
     kích cỡ %ld byte: kho lưu điều khiển= %zi byte, kho lưu chính= %ld.

en:  package `%.255s'
vi:  gói « %.255s »

en:  slave %s: %s
vi:  phụ %s: %s

en: %d errors in control file
vi: %d lỗi trong tập tin điều khiển

en: %d expected program(s) not found on PATH.
    NB: root's PATH should usually contain /usr/local/sbin, /usr/sbin and /sbin.
vi: không tìm thấy %d chương trình mong đợi trong PATH (đường dẫn).
    NB: PATH của người chủ thường chứa « /usr/local/sbin », « /usr/sbin » và « /sbin ».

en: %d files and directories currently installed.)
vi: %d tập tin và thư mục hiện thời được cài đặt.)

en: %d requested control components are missing
vi: Thiếu %d thành phần điều khiển đã yêu cầu

en: %s (subprocess): %s
vi: %s (tiến trình con): %s

en: %s - priority %s
vi: %s — ưu tiên %s

en: %s - status is %s.
vi: %s — trạng thái là %s.

en: %s - warning: downgrading %.250s from %.250s to %.250s.
vi: %s - cảnh báo : đang hạ thấp phiên bản của %.250s từ %.250s xuống %.250s.

en: %s breaks %s
vi: %s ngắt %s

en: %s conflicts with %s
vi: %s xung đột với %s

en: %s debugging option, --debug=<octal> or -D<octal>:
    
     number  ref. in source   description
          1   general           Generally helpful progress information
          2   scripts           Invocation and status of maintainer scripts
         10   eachfile          Output for each file processed
        100   eachfiledetail    Lots of output for each file processed
         20   conff             Output for each configuration file
        200   conffdetail       Lots of output for each configuration file
         40   depcon            Dependencies and conflicts
        400   depcondetail      Lots of dependencies/conflicts output
      10000   triggers          Trigger activation and processing
      20000   triggersdetail    Lots of output regarding triggers
      40000   triggersstupid    Silly amounts of output regarding triggers
       1000   veryverbose       Lots of drivel about eg the dpkg/info directory
       2000   stupidlyverbose   Insane amounts of drivel
    
    Debugging options are be mixed using bitwise-or.
    Note that the meanings and values are subject to change.
vi: Tùy chọn gỡ lỗi %s, « --debug=<bát_phân> » hay « -D<bát_phân> »:
    
       số    tham chiếu trong nguồn  		mô tả
          1   general           			Thông tin tiến hành hữu ích _chung_
          2   scripts           	Gọi và trạng thái của _các văn lệnh_ duy trì
         10   eachfile          			Kết xuất cho _mỗi tập tin_ được xử lý
        100   eachfiledetail    Kết xuất _chi tiết_ cho _mỗi tập tin_ được xử lý
         20   conff             		Kết xuất cho mỗi _tập tin cấu hình_
        200   conffdetail       Kết xuất _chi tiết_ cho mỗi _tập tin cấu hình_
         40   depcon            				Quan hệ _phụ thuộc_ và _xung đột_
        400   depcondetail     Kết xuất _chi tiết_ về quan hệ _phụ thuộc_ và _xung đột_
     10000   triggers          Kích hoạt và xử lý _bộ gây nên_
      20000   triggersdetail    Rất nhiều _chi tiết về bộ gây nên_
      40000   triggersstupid    Quá nhiều kết xuất về bộ gây nên
       1000   veryverbose       Rất nhiều chi tiết về v.d. thư mục « dpkg/info »
       2000   stupidlyverbose   Quá nhiều chi tiết
    
    Tùy chọn gỡ lỗi có thể gộp lại dùng phép toán « bitwise-or ».
    Chú ý rằng các ý nghĩa và giá trị vẫn có thể thay đổi.

en: %s depends on %s
vi: %s phụ thuộc vào %s

en: %s enhances %s
vi: %s tăng cường %s

en: %s forcing options - control behaviour when problems found:
      warn but continue:  --force-<thing>,<thing>,...
      stop with error:    --refuse-<thing>,<thing>,... | --no-force-<thing>,...
     Forcing things:
      all [!]                Set all force options
      downgrade [*]          Replace a package with a lower version
      configure-any          Configure any package which may help this one
      hold                   Process incidental packages even when on hold
      bad-path               PATH is missing important programs, problems likely
      not-root               Try to (de)install things even when not root
      overwrite              Overwrite a file from one package with another
      overwrite-diverted     Overwrite a diverted file with an undiverted version
      bad-verify             Install a package even if it fails authenticity check
      depends-version [!]    Turn dependency version problems into warnings
      depends [!]            Turn all dependency problems into warnings
      confnew [!]            Always use the new config files, don't prompt
      confold [!]            Always use the old config files, don't prompt
      confdef [!]            Use the default option for new config files if one
                             is available, don't prompt. If no default can be found,
                             you will be prompted unless one of the confold or
                             confnew options is also given
      confmiss [!]           Always install missing config files
      breaks [!]             Install even if it would break another package
      conflicts [!]          Allow installation of conflicting packages
      architecture [!]       Process even packages with wrong architecture
      overwrite-dir [!]      Overwrite one package's directory with another's file
      remove-reinstreq [!]   Remove packages which require installation
      remove-essential [!]   Remove an essential package
    
    WARNING - use of options marked [!] can seriously damage your installation.
    Forcing options marked [*] are enabled by default.
vi: Tuỳ chọn ép buộc %s — điều khiển ứng xử khi gặp khó khăn:
      --force-<điều>,<điều>,...			cảnh báo nhưng vẫn tiếp tục
    		(ép buộc)
      --refuse-<điều>,<điều>,... | --no-force-<điều>,...     dừng với lỗi
    		(từ chối) ... (không ép buộc)
     Điều ép buộc:
      all [!]                    			Đặt mọi tùy chọn ép buộc
    	(tất cả)
      downgrade [*]          Thay thế một gói bằng phiên bản cũ hơn
    	(hạ cấp)
      configure-any          Cấu hình bất cứ gói nào có thể giúp gói này
    	(cấu hình bất cứ điều nào)
      hold                   	Xử lý các gói phụ thậm chí khi giữ lại
    	(giữ lại)
      bad-path               PATH còn thiếu chương trình quan trọng, rất có thể gặp lỗi
    	(đường dẫn sai)
      not-root              Cố (hủy) cài đặt thậm chí khi không phải là người chủ
    	(không phải là người chủ)
      overwrite            Ghi đè lên một tập tin của một gói nào đó bằng tập tin khác
    	(ghi đè)
      overwrite-diverted
    		Ghi đè lên một tập tin bị trệch bằng phiên bản không bị trệch
    	(ghi đè bị trệch)
      bad-verify             Cài đặt gói thậm chí nếu nó có lỗi thẩm tra xác thực
    	(sai thẩm tra)
      depends-version [!]
    		Chuyển đổi vấn đề phiên bản trong quan hệ phụ thuộc thành cảnh báo
    	(phụ thuộc phiên bản)
      depends [!]            Chuyển đổi mọi vấn đề quan hệ phụ thuộc thành cảnh báo
    	(phụ thuộc)
      confnew [!]            Luôn luôn dùng tập tin cấu hình mới, đừng nhắc
    	(cấu hình mới)
      confold [!]             Luôn luôn dùng tập tin cấu hình cũ, đừng nhắc
    	(cấu hình cũ)
      confdef [!]
    		Luôn luôn dùng tùy chọn mặc định cho tập tin cấu hình mới nếu có, đừng nhắc.
    		Nếu không tìm thấy mặc định, bạn sẽ được nhắc nếu một trong hai tùy chọn
    		confold hoặc confnew được đặt.
    	(cấu hình mặc định)
      confmiss [!]           Luôn luôn cài đặt tập tin cấu hình còn thiếu
    	(cấu hình con thiếu)
      breaks [!]             Cài đặt thậm chí nếu nó sẽ hỏng gói khác
      conflicts [!]            Cho phép cài đặt các gói xung đột với nhau
    	(xung đột)
      architecture [!]       Xử lý ngay cả các gói có sai kiến trúc
    	(kiến trúc)
      overwrite-dir [!]       Ghi đè lên thư mục của một gói bằng tập tin của gói khác
    	(ghi đè lên thư mục)
      remove-reinstreq [!]        Gỡ bỏ các gói cần thiết cài đặt
    	(gỡ bỏ cài đặt lại cần thiết)
      remove-essential [!]        Gỡ bỏ một gói cốt yếu
    	(gỡ bỏ cốt yếu)
    
    CẢNH BÁO — việc sử dụng tùy chọn có dấu cảm [!] có thể làm hỏng nặng hệ thống.
    Tùy chọn ép buộc có dấu sao [*] được bật theo mặc định.

en: %s has been changed (manually or by a script).
    Switching to manual updates only.
vi: %s đã bị thay đổi (bằng tay hoặc bằng văn lệnh).
    Thế thì đang chuyển đổi sang chỉ việc cập nhật bằng tay.

en: %s is missing
vi: %s còn thiếu

en: %s is not properly installed - ignoring any dependencies on it.
vi: %s chưa cài đặt đúng : lờ đi điều nào phụ thuộc vào nó.

en: %s pre-depends on %s
vi: %s phụ thuộc sẵn vào %s

en: %s recommends %s
vi: %s khuyên %s

en: %s suggests %s
vi: %s đề nghị %s

en: %s:
        Part format version:            %s
        Part of package:                %s
            ... version:                %s
            ... MD5 checksum:           %s
            ... length:                 %lu bytes
            ... split every:            %lu bytes
        Part number:                    %d/%d
        Part length:                    %zi bytes
        Part offset:                    %lu bytes
        Part file size (used portion):  %lu bytes
vi: %s:
        Phiên bản định dạng phần:            %s
        Phần của gói:                		  %s
            ... phiên bản:                    %s
            ... tổng kiểm tra MD5:           %s
            ... chiều dài:                   %lu byte
            ... chia tách mỗi:               %lu byte
        Số hiệu phần:                    %d/%d
        Chiều dài phần:                    %zi byte
        Hiệu số phần:                        %lu byte
        Kích cỡ tập tin phần (vùng đã dùng):  %lu byte

en: %s: --description ignored with --remove
vi: %s: « --description » (mô tả) bị lờ đi khi cùng với « --remove » (gỡ bỏ)

en: %s: --section ignored with --remove
vi: %s: « --section » (phần) bị lờ đi khi cùng với « --remove » (gỡ bỏ)

en: %s: --section needs two more args
vi: %s: « --section » (phần) cần hai đối số thêm nữa

en: %s: compression
vi: %s: nén

en: %s: copying %s to %s failed, giving up: %s
vi: %s: lỗi sao chép %s sang %s nên chịu thua: %s

en: %s: could not backup %s in %s: %s
vi: %s: không thể sao lưu %s trong %s: %s

en: %s: creating new section `%s'
vi: %s: đang tạo phần mới « %s »

en: %s: cycle found while processing triggers:
     chain of packages whose triggers are or may be responsible:
vi: %s: phát hiện chu ký trong khi xử lý bộ gây nên:
     dãy các gói có bộ gây nên có thể tạo vấn đề này:

en: %s: decompression
vi: %s: giải nén

en: %s: deleting empty section `%s'
vi: %s: đang xoá phần rỗng « %s »

en: %s: deleting entry `%s ...'
vi: %s: đang xoá mục nhập « %s ... »

en: %s: empty section `%s' not removed
vi: %s: chưa gỡ bỏ phần rỗng « %s »

en: %s: error processing %s (--%s):
     %s
vi: %s: lỗi xử lý %s (--%s):
     %s

en: %s: error while cleaning up:
     %s
vi: %s: lỗi khi dọn dẹp:
     %s

en: %s: existing entry for `%s' not replaced
vi: %s: mục nhập tồn tại cho « %s » không được thay thế

en: %s: failed to exec '%s %s'
vi: %s: lỗi thực hiện « %s %s »

en: %s: failed to lock dir for editing! %s
vi: %s: lỗi khoá thư mục để chỉnh sửa. %s

en: %s: internal bzip2 error: `%s'
vi: %s: lỗi nội bộ của bzip2: « %s »

en: %s: internal bzip2 error: read(%i) != write(%i)
vi: %s: lỗi nội bộ của bzip2: đọc(%i) != ghi(%i)

en: %s: internal bzip2 error: read: `%s'
vi: %s: lỗi nội bộ của bzip2: đọc: « %s »

en: %s: internal bzip2 error: write: `%s'
vi: %s: lỗi nội bộ của bzip2: ghi: « %s »

en: %s: internal gzip error: `%s'
vi: %s: lỗi nội bộ của gzip: « %s »

en: %s: internal gzip error: read(%i) != write(%i)
vi: %s: lỗi nội bộ của gzip: đọc(%i) != ghi(%i)

en: %s: internal gzip error: read: `%s'
vi: %s: lỗi nội bộ của gzip: đọc: « %s »

en: %s: internal gzip error: write: `%s'
vi: %s: lỗi nội bộ của gzip: ghi: « %s »

en: %s: no backup file %s available, retrieving default file.
vi: %s: không có tập tin sao lưu %s sẵn sảng nên đang lấy tập tin mặc định.

en: %s: no backup file %s available.
vi: %s: không có tập tin sao lưu %s sẵn sảng.

en: %s: no default file %s available, giving up.
vi: %s: không có tập tin mặc định %s sẵn sảng nên chịu thua.

en: %s: no entry for file `%s'
vi: %s: không có mục nhập cho tập tin « %s »

en: %s: no entry for file `%s' and menu entry `%s'
vi: %s: không có mục nhập cho tập tin « %s » và mục trình đơn « %s »

en: %s: no file %s, retrieving backup file %s.
vi: %s: không có tập tin %s, nên đang lấy các tập tin sao lưu %s.

en: %s: no section specified for new entry, placing at end
vi: %s: chưa xác định phần cho mục nhập mới nên để ở kết thúc

en: %s: no sections yet, creating Miscellaneous section too.
vi: %s: chưa có phần nào, cũng đang tạo phần Lặt Vặt.

en: %s: option --%s is deprecated (ignored)
vi: %s: tùy chọn « --%s » bị phản đối (bị lờ đi)

en: %s: replacing existing dir entry for `%s'
vi: %s: đang thay thế mục nhập thư mục tồn tại cho « %s »

en: %s: test mode - dir file will not be updated
vi: %s: chế độ thử ra — tập tin thư mục sẽ không được cập nhật

en: %s: too many arguments
vi: %s: quá nhiều đối số

en: %s: trigger records not yet in existence
vi: %s: mục ghi bộ gây nên chưa tồn tại

en: %s: triggers data directory not yet created
vi: %s: chưa tạo thư mục dữ liệu bộ gây nên

en: %s: unable to unlock %s: %s
vi: %s: không thể mở khoá %s: %s

en: %s: unknown option `%s'
vi: %s: không biết tùy chọn « %s »

en: %s: unrecoverable fatal error, aborting:
     %s
vi: %s: gặp lỗi nghiêm trọng mà không thể phục hồi nên hủy bỏ :
    %s

en: %s: warning - unable to unlock %s: %s
vi: %s: cảnh báo — không thể mở khoá %s: %s

en: %s: warning, ignoring confusing INFO-DIR-ENTRY in file.
vi: %s: cảnh báo :đang lờ đi INFO-DIR-ENTRY (mục nhập thư mục thông tin) lạ trong tập tin.

en: %s:%d: internal error `%s'
vi: %s:%d: lỗi nội bộ « %s »

en: (Noting disappearance of %s, which has been completely replaced.)
vi: (Đang ghi lưu sự biến mất của %s, mà đã hoàn toàn được thay thế.)

en: (Reading database ...
vi: (Đang đọc cơ sở dữ liệu ...

en: (no `control' file in control archive!)
vi: (không có tập tin « control » (điều khiển) trong kho lưu điều khiển!)

en: (no description available)
vi: (không có mô tả)

en: (total %lu bytes)
vi: (tổng %lu byte)

en: , core dumped
vi: , lõi bị đổ

en: -%c option does not take a value
vi: tùy chọn « -%c » không chấp nhận giá trị

en: -%c option takes a value
vi: tùy chọn « -%c » cần thiết một giá trị

en: --%s --pending does not take any non-option arguments
vi: « --%s --pending » (hoãn) không chấp nhận đối số khác tùy chọn

en: --%s --recursive needs at least one path argument
vi: --%s --recursive (đệ quy) cần ít nhất một tham số đường dẫn

en: --%s needs <name>
vi: « --%s » cần giá trị <tên>

en: --%s needs <name> <path>
vi: « --%s » cần hai giá trị <tên> <đường_dẫn>

en: --%s needs a .deb filename argument
vi: « --%s » cần một đỗi số kiểu tên tập tin .deb

en: --%s needs a <directory> argument
vi: « --%s » cần một đối số kiểu <thư mục>

en: --%s needs a <package> argument
vi: « --%s » cần một đối số kiểu <gói>

en: --%s needs a divert-to argument
vi: « --%s » cần một đối số kiểu « divert-to » (chuyển hướng tới)

en: --%s needs a single argument
vi: « --%s » cần một đối số rlêng lẻ

en: --%s needs a target directory.
    Perhaps you should be using dpkg --install ?
vi: « --%s » cần một thư mục đích.
    Có thể cần sử dụng « dpkg --install » ?

en: --%s needs at least one package archive file argument
vi: « --%s » cần ít nhất một đối số kiểu tập tin kho lưu gói

en: --%s needs at least one package name argument
vi: « --%s » cần ít nhất một đối số kiểu tên gói

en: --%s needs exactly one Packages file argument
vi: « --%s » cần chính xác một đối số kiểu tập tin Packages (Gói)

en: --%s option does not take a value
vi: tùy chọn « --%s » không chấp nhận giá trị

en: --%s option takes a value
vi: tùy chọn « --%s » cần thiết một giá trị

en: --%s takes at most two arguments (.deb and directory)
vi: « --%s » chấp nhận nhiều nhất hai đối số (.deb và thư mục)

en: --%s takes no arguments
vi: « --%s » không chấp nhận đối số

en: --%s takes only one argument (.deb filename)
vi: « --%s » chỉ chấp nhận một đối số (tên tập tin .deb)

en: --add needs four arguments
vi: « --add » cần bốn đối số

en: --assert-* does not take any arguments
vi: « --assert-* » (khẳng định) không chấp nhận đối số

en: --audit does not take any arguments
vi: « --audit » (kiểm tra tính) không chấp nhận đối số

en: --auto requires exactly one part file argument
vi: « --auto » (tự động) cần chính xác một đối số kiểu tập tin phần

en: --auto requires the use of the --output option
vi: « --auto » (tự động) cũng cần sử dụng tùy chọn « --output » (kết xuất)

en: --build needs a directory argument
vi: « --build » (xây dựng) cần đối số kiểu thư mục

en: --build takes at most two arguments
vi: « --build » (xây dựng) chấp nhận nhiều nhất hai đối số

en: --clear-selections does not take any argument
vi: « --clear-selections » (xoá sạch các vùng chọn) không chấp nhận đối số

en: --command-fd only takes one argument
vi: « --command-fd » (lệnh mô tả tập tin) chỉ chấp nhận một đối số

en: --command-fd takes one argument, not zero
vi: « --command-fd » (lệnh mô tả tập tin) chấp nhận một đối số (không phải 0)

en: --compare-versions bad relation
vi: « --compare-versions » (so sánh phiên bản) có quan hệ sai

en: --compare-versions takes three arguments: <version> <relation> <version>
vi: « --compare-versions » (so sánh phiên bản) chấp nhận ba đối số: <version> (phiên bản 1) <relation> (quan hệ) và <version> (phiên bản 2)

en: --contents takes exactly one argument
vi: « --contents » (nội dung) chấp nhận chính xác một đối số

en: --debug requires an octal argument
vi: « --debug » (gỡ lỗi) cần một đối số kiểu bát phân

en: --forget-old-unavail takes no arguments
vi: « --forget-old-unavail » (quên cũ không sẵn sàng) không chấp nhận đối số

en: --ignore-depends requires a legal package name. `%.250s' is not; %s
vi: « --ignore-depends » cần một tên gói hợp lệ. « %.250s » không phải; %s

en: --info requires one or more part file arguments
vi: « --info » (thông tin) cần một hay vài đối số kiểu tập tin phần

en: --install needs <link> <name> <path> <priority>
vi: « --install » (cài đặt) cần thiết bốn giá trị <liên_kết> <tên> <đường_dẫn> <ưu_tiên>

en: --join requires one or more part file arguments
vi: « --join » (nối lại) cần một hay vài đối số kiểu tập tin phần

en: --listq does not take any arguments
vi: « --listq » (liệt kê q) không chấp nhận đối số

en: --predep-package does not take any argument
vi: « --predep-package » (gói phụ thuộc sẵn) không chấp nhận đối số

en: --print-architecture does not take any argument
vi: « --print-architecture » (in ra kiến trúc) không chấp nhận đối số

en: --search needs at least one file name pattern argument
vi: « --search » cần ít nhất một đối số là kiểu mẫu tên tập tin

en: --set-selections does not take any argument
vi: « --set-selections » (lập các vùng chọn) không chấp nhận đối số

en: --slave needs <link> <name> <path>
vi: « --slave » (phụ) cần thiết ba giá trị <liên_kết> <tên> <đường_dẫn>

en: --slave only allowed with --install
vi: cho phép « --slave » (phụ) chỉ với « --install » (cài đặt)

en: --split needs a source filename argument
vi: « --split » (chia tách) cần một đối số kiểu tên tập tin nguồn

en: --split takes at most a source filename and destination prefix
vi: « --split » (chia tách) chấp nhận nhiều nhất một tên tập tin nguồn và một tiền tố đích

en: --yet-to-unpack does not take any arguments
vi: « --yet-to-unpack » (chưa mở gói) không chấp nhận đối số

en: ; however:
vi: ; tuy nhiên:

en: <deb> is the filename of a Debian format archive.
    <cfile> is the name of an administrative file component.
    <cfield> is the name of a field in the main `control' file.
vi: <deb> là tên tập tin của kho nén định dạng Debian.
    <tập_tin_q> là tên của thành phần tập tin kiểu quản trị.
    <trường_dk> là tên của trường trong tập tin « điều khiển » chính.

en: <none>
vi: <không có>

en: <package status and progress file descriptor>
vi: <bộ mô tả trạng thái gói và tập tin tiến hành>

en: <unknown>
vi: <không rõ>

en: Adding `%s'
vi: Đang thêm « %s »

en: Alternative %s for %s not registered, not removing.
vi: Điều xen kẽ %s cho %s không được đăng ký nên không gỡ bỏ.

en: Alternative for %s points to %s - which wasn't found.  Removing from list of alternatives.
vi: Điều xen kẽ cho %s chỉ tới %s — mà không được tìm, nên gỡ bỏ ra danh sách các điều xen kẽ.

en: An override for "%s" already exists,
vi: Một việc đè cho « %s » đã có,

en: Authenticating %s ...
vi: Đang xác thực %s ...

en: Automatic updates of %s are disabled, leaving it alone.
vi: Khả năng tự động cập nhật %s bị tắt nên không làm gì.

en: Cannot divert directories
vi: Không thể chuyển hướng thư mục

en: Cannot find alternative `%s'.
vi: Không tìm thấy điều xen kẽ « %s ».

en: Checking available versions of %s, updating links in %s ...
    (You may modify the symlinks there yourself if desired - see `man ln'.)
vi: Đang kiểm tra các phiên bản %s sẵn sàng,
    	đang cập nhật các liên kết trong %s ...
    (Bạn có thể sửa đổi những liên kết tượng trưng tại đó nếu bạn muốn:
    xem « man ln ».)

en: Closing brace missing in format
vi: Thiếu dấu đóng ngoặc móc trong định dạng

en: Commands:
      --check-supported                Check if the running dpkg supports triggers.
vi: Câu lệnh:
      --check-supported   Kiểm tra nếu dpkg đang chạy có hỗ trợ bộ gây nên

en: Commands:
      -b|--build <directory> [<deb>]   Build an archive.
      -c|--contents <deb>              List contents.
      -I|--info <deb> [<cfile> ...]    Show info to stdout.
      -W|--show <deb>                  Show information on package(s)
      -f|--field <deb> [<cfield> ...]  Show field(s) to stdout.
      -e|--control <deb> [<directory>] Extract control info.
      -x|--extract <deb> <directory>   Extract files.
      -X|--vextract <deb> <directory>  Extract & list files.
      --fsys-tarfile <deb>             Output filesystem tarfile.
vi:  Lệnh:
       -b|--build <thư_mục> [<deb>]    	Tạo một kho lưu.
    	(xây dựng)
       -c|--contents <deb>               		Liệt kê nội dung.
    	(nội dung)
       -I|--info <deb> [<tập_tin_q>...]
    		HIện thông tin ra thiết bị xuất chuẩn.
    	(thông tin)
       -W|--show <deb>                   Hiện thông tin về (các) gói
    	(hiện)
       -f|--field <deb> [<trường_đk>...]
    		Hiện (các) trường ra thiết bị xuất chuẩn.
    	(trường)
       -e|--control <deb> [<thư_mục>]  	giải nén thông tin điều khiển.
    	(điều khiển)
       -x|--extract <deb> <thư_mục>    	giải nén các tập tin.
    	(giải nén)
       -X|--vextract <deb> <thư_mục>   	giải nén và liệt kê các tập tin.
    	(giải nén v)
       --fsys-tarfile <deb>        đưa ra tập tin .tar kiểu hệ thống tập tin.
    	(tập tin tar hệ thống tập tin)

en: Commands:
      -i|--install       <.deb file name> ... | -R|--recursive <directory> ...
      --unpack           <.deb file name> ... | -R|--recursive <directory> ...
      -A|--record-avail  <.deb file name> ... | -R|--recursive <directory> ...
      --configure        <package> ... | -a|--pending
      --triggers-only    <package> ... | -a|--pending
      -r|--remove        <package> ... | -a|--pending
      -P|--purge         <package> ... | -a|--pending
      --get-selections [<pattern> ...] Get list of selections to stdout.
      --set-selections                 Set package selections from stdin.
      --clear-selections               Deselect every non-essential package.
      --update-avail <Packages-file>   Replace available packages info.
      --merge-avail <Packages-file>    Merge with info from file.
      --clear-avail                    Erase existing available info.
      --forget-old-unavail             Forget uninstalled unavailable pkgs.
      -s|--status <package> ...        Display package status details.
      -p|--print-avail <package> ...   Display available version details.
      -L|--listfiles <package> ...     List files `owned' by package(s).
      -l|--list [<pattern> ...]        List packages concisely.
      -S|--search <pattern> ...        Find package(s) owning file(s).
      -C|--audit                       Check for broken package(s).
      --print-architecture             Print dpkg architecture.
      --compare-versions <a> <op> <b>  Compare version numbers - see below.
      --force-help                     Show help on forcing.
      -Dh|--debug=help                 Show help on debugging.
vi:  Câu lệnh:
       -i|--install       <tên tập tin .deb> ... | -R|--recursive <thư mục> ...
     	(cài đặt) ... (đệ qui)
       --unpack           <tên tập tin .deb> ... | -R|--recursive <thư mục> ...
     	(giải nén) ... (đệ qui)
       -A|--record-avail  <tên tập tin .deb> ... | -R|--recursive <thư mục> ...
     	(ghi nhận các điều sẵn sàng) ... (đệ qui)
       --configure        <tên gói> ... | -a|--pending
     	(cấu hình) ... (bị hoãn)
     --triggers-only    <tên gói> ... | -a|--pending
    	(chỉ các bộ gây nên) ... (bị hoãn)
       -r|--remove        <tên gói> ... | -a|--pending
     	(gỡ bỏ) ... (bị hoãn)
       -P|--purge         <tên gói> ... | -a|--pending
     	(tẩy)... (bị hoãn)
       --get-selections [<mẫu> ...]
     					Xuất danh sách các gói đã chọn ra thiết bị xuất chuẩn
     	(lấy các lựa chọn)
       --set-selections                     	Đặt các gói đã chọn từ thiết bị nhập chuẩn.
     	(đặt các lựa chọn)
       --clear-selections               Hủy chọn mọi gói không cốt yếu.
    	(xoá sạch các lựa chọn)
       --update-avail <tập tin Packages>  	  Thay thế thông tin về các gói sẵn sàng.
     	(cập nhật sẵn sàng)
       --merge-avail <tập tin Packages>       Trộn với thông tin từ tập tin này.
     	(trộn sẵn sàng)
       --clear-avail                        	    Xoá thông tin tồn tại về các gói sẵn sàng.
     	(xoá sạch sẵn sàng)
       --forget-old-unavail         Quên các gói không được cài đặt, không sẵn sàng.
     	(quên cũ không sẵn sàng)
       -s|--status <tên gói> ...       		    Hiện chi tiết về trạng thái của gói.
     	(trạng thái)
       -p|--print-avail <tên gói> ...  	    Hiện chi tiết về phiên bản sẵn sàng.
     	(in sẵn sàng)
       -L|--listfiles <tên gói> ...    		    Liệt kê các tập tin được gói « sở hữu ».
     	(liệt kê các tập tin)
       -l|--list [<mẫu> ...]             		    Liệt kê ngắn gọn các gói.
     	(liệt kê)
       -S|--search <mẫu> ...            	   Tìm các gói sở hữu những tập tin nào đó.
     	(tìm kiếm)
       -C|--audit                           		    Kiểm tra tìm gói bị hỏng.
     	(kiểm tra tính)
       --print-architecture                 		    In ra kiến trúc dpkg.
     	(in kiến trúc)
       --compare-versions <a> <quan_hệ> <b>
     							So sánh hai số thứ tự phiên bản (xem dưới).
     	(so sánh các phiên bản)
       --force-help				HIện trợ giúp về việc ếp buộc.
     	(ếp buộc trợ giúp)
       -Dh|--debug=help                 HIện trợ giúp về việc gỡ lỗi.
    	(gỡ lỗi trợ giúp)

en: Commands:
      -s|--split <file> [<prefix>]     Split an archive.
      -j|--join <part> <part> ...      Join parts together.
      -I|--info <part> ...             Display info about a part.
      -a|--auto -o <complete> <part>   Auto-accumulate parts.
      -l|--listq                       List unmatched pieces.
      -d|--discard [<filename> ...]    Discard unmatched pieces.
vi: Lệnh:
       -s|--split <tập_tin> [<tiền_tố>]	Chia tách một kho nén.
    	(chia tách)
       -j|--join <phần1> <phần2> ...     	Nối lại nhiều phần riêng.
    	(nối lại)
       -I|--info <phần> ...          			Hiện thông tin về phần.
    	(thông tin)
       -a|--auto -o <toàn_bộ> <phần>	Tự động tích lũy các phần.
    	(tự động)
       -l|--listq                 				Liệt kê các phần chưa khớp.
    	(liệt kê q)
       -d|--discard [<tên_tập_tin> ...]   	Hủy các phần chưa khớp.
    	(hủy)

en: Commands:
      -s|--status <package> ...        Display package status details.
      -p|--print-avail <package> ...   Display available version details.
      -L|--listfiles <package> ...     List files `owned' by package(s).
      -l|--list [<pattern> ...]        List packages concisely.
      -W|--show <pattern> ...          Show information on package(s).
      -S|--search <pattern> ...        Find package(s) owning file(s).
vi: Lệnh:
      -s|--status <tên_gói> ...      		Hiện chi tiết về trạng thái gói
    	(trạng thái)
      -p|--print-avail <tên_gói> ...	    Hiện chi tiết về phiên bản sẵn sàng
    	(in ra sẵn sàng)
      -L|--listfiles <tên_gói> ...
    								Liệt kê các tập tin được (các) gói « sở hữu »
    	(liệt kê các tập tin)
      -l|--list [<mẫu> ...]           			Liệt kê ngắn gọn các gói
    	(liệt kê)
      -W|--show <mẫu> ...             		Hiện thông tin về (các) gói
    	(hiện)
      -S|--search <mẫu> ...           		Tìm (các) gói sở hữu (các) tập tin
    	(tìm kiếm)

en: Comparison operators for --compare-versions are:
      lt le eq ne ge gt       (treat empty version as earlier than any version);
      lt-nl le-nl ge-nl gt-nl (treat empty version as later than any version);
      < << <= = >= >> >       (only for compatibility with control file syntax).
vi:  Toán tử so sánh cho tùy chọn « --compare-versions » (so sánh hai phiên bản):
       lt le eq ne ge gt       (xử lý phiên bản rỗng là cũ hơn bất kỳ phiên  bản);
       lt-nl le-nl ge-nl gt-nl 	    (xử lý phiên bản rỗng là mới hơn bất kỳ  phiên bản);
       < << <= = >= >> >        (chỉ để tương thích với cú pháp tập tin điều  khiển.

en: Configured-Version for package with inappropriate Status
vi: Configured-Version (phiên bản đã cấu hình) cho gói với Status (trạng thái) không thích hợp

en: Copyright (C) 1994-1996 Ian Jackson.
vi: Tác quyền © năm 1994-1996 của Ian Jackson.

en: Current `best' version is %s.
vi: Phiên bản « tốt nhất » hiện thời là %s.

en: De-configuring %s ...
vi: Đang hủy cấu hình %s ...

en: De-configuring %s, to allow removal of %s ...
vi: Đang huỷ cấu hình %s, để có khả năng gỡ bỏ %s ...

en: Debian %s package trigger utility.
vi: Tiện ích gây nên gói %s của Debian.

en: Debian %s version %s.
vi: Debian %s phiên bản %s.

en: Debian `%s' package archive backend version %s.
vi: Hậu phương kho lưu gói Debian « %s » phiên bản %s.

en: Debian `%s' package management program query tool
vi: Công cụ truy vấn chương trình quản lý gói Debian « %s »

en: Debian `%s' package management program version %s.
vi: Chương trình quản lý gói Debian 
    « %s », phiên bản %s.

en: Debian `%s' package split/join tool; version %s.
vi: Công cụ chia tách/nối lại gói Debian « %s »; phiên bản %s.

en: Deleted %s.
vi: Đã xóa %s.

en: Description
vi: Mô tả

en: Desired=Unknown/Install/Remove/Purge/Hold
    | Status=Not/Inst/Cfg-files/Unpacked/Failed-cfg/Half-inst/trig-aWait/Trig-pend
    |/ Err?=(none)/Hold/Reinst-required/X=both-problems (Status,Err: uppercase=bad)
vi: Đã muốn=Không rõ/Cài đặt/Gỡ bỏ/Tẩy/Giữ lại
    | Trạng thái=Không/Đã cài đặt/Tập tin cấu hình/Đã mở gói/Lỗi cấu hình/Nửa cài đăt/Đợi bộ gây nên/Bộ gây nên bị hoãn
    |/ Lỗi?=(không có)/Giữ lại/Cần cài đặt lại/X=cả hai vấn đề (Trạng thái,Lỗi: chữ_hoa=sai)

en: Discarding obsolete slave link %s (%s).
vi: Đang hủy liên kết phụ cũ %s (%s).

en: Don't forget to foreground (`fg') this process when you're done !
vi: Đừng quên đưa tiến trình này lên trước (« fg ») khi hoàn tất.

en: EOF after field name `%.*s'
vi: gặp kết thúc tập tin sau tên trường « %.*s »

en: EOF before value of field `%.*s' (missing final newline)
vi: gặp kết thúc tập tin nằm trước giá trị của trường « %.*s » (còn thiếu dòng mới cuối cùng)

en: EOF during value of field `%.*s' (missing final newline)
vi: gặp kết thúc tập tin trong giá trị của trường « %.*s » (còn thiếu dòng mới cuối cùng)

en: EOF on stdin at conffile prompt
vi: gặp kết thúc tập tin trên thiết bị nhập chuẩn ở dấu nhắc tập tin cấu hình

en: Error in format
vi: Lỗi trong định dạng

en: Errors were encountered while processing:
vi: Gặp lỗi khi xử lý:

en: File `%.250s' is not part of a multipart archive.
vi: Tập tin « %.250s » không phải là phần của một kho đa phần.

en: For internal use: dpkg --assert-support-predepends | --predep-package |
      --assert-working-epoch | --assert-long-filenames | --assert-multi-conrep.
vi:  Để sử dụng nội bộ (lệnh): dpkg
       --assert-support-predepends		khẳng định hỗ trợ phụ thuộc sẵn
       --predep-package				phụ thuộc sẵn gói
       --assert-working-epoch			khẳng định kỷ nguyên hoạt động
       --assert-long-filenames			khẳng định các tên tập tin dài
       --assert-multi-conrep			khẳng định thông báo nhiều cấu hình

en: Format syntax:
      A format is a string that will be output for each package. The format
      can include the standard escape sequences \n (newline), \r (carriage
      return) or \\ (plain backslash). Package information can be included
      by inserting variable references to package fields using the ${var[;width]}
      syntax. Fields will be right-aligned unless the width is negative in which
      case left alignment will be used.
vi: Cú pháp định dạng:
      Định dạng là chuỗi sẽ được xuất cho mỗi gói.
      Định dạng có thể gồm các dãy thoát chuẩn:
    	\n		dòng mới
    	\r		xuống dòng
    	\\		xuyệc ngược chuẩn
      Có thể gồm thông tin về gói bằng cách chèn tham chiếu biến
      đến trường gói, dùng cú pháp « ${var[;width]} ».
      Trường được canh lề phải, nếu độ rộng không âm
      (trong trường hợp đó, canh lề trái).

en: Information about %d package(s) was updated.
vi: Thông tin về %d gói đã được cập nhật.

en: Installing new version of config file %s ...
vi: Đang cài đặt phiên bản mới của tập tin cấu hình %s ...

en: Internal error, compress_type `%i' unknown!
vi: Lỗi nội bộ, « compress_type » (kiểu nén) « %i » không rõ.

en: Junk files left around in the depot directory:
vi: Tập tin rác vẫn còn nằm trong thư mục kho chứa (depot):

en: Last package providing %s (%s) removed, deleting it.
vi: Gói cuối cùng cung cấp %s (%s) bị gỡ bỏ nên xóa nó.

en: Leaving %s (%s) pointing to %s.
vi: Đang để lại %s (%s) chỉ tới %s.

en: Leaving `%s'
vi: Đang để lại « %s »

en: MSDOS EOF (^Z) in field name `%.*s'
vi: gặp kết thúc tập tin dạng MSDOS (^Z) trong tên trường « %.*s »

en: MSDOS EOF char in value of field `%.*s' (missing newline?)
vi: ký tự kết thúc tập tin dạng MSDOS trong giá trị của trường « %.*s » (thiếu dòng mới?)

en: More than one copy of package %s has been unpacked
     in this run !  Only configuring it once.
vi: Nhiều bản sao của gói %s đã được mở gói
    trong lần chạy này. Chỉ cấu hình nó một lần.

en: Multiple overrides for "%s", aborting
vi: Có nhiều sự đè cho « %s » nên hủy bỏ

en: Name
vi: Tên

en: No alternatives for %s.
vi: Không có điều xen kẽ cho %s.

en: No diversion `%s', none removed
vi: Không có việc chuyển hướng « %s » nên không gỡ bỏ gì

en: No override present.
vi: Không có sự đè.

en: No packages found matching %s.
vi: Không tìm thấy gói khớp vơi %s.

en: No versions available.
vi: Không có phiên bản sẵn sàng.

en: One requested control component is missing
vi: Thiếu một thành phần điều khiển đã yêu cầu

en: Only exact versions may be used for Provides
vi: Chỉ dùng được phiên bản chính xác cho Provides (miễn là)

en: Options:
      --admindir=<directory>           Use <directory> instead of %s.
      --by-package=<package>           Override trigger awaiter (normally set
                                         by dpkg).
      --no-await                       No package needs to await the processing.
      --no-act                         Just test - don't actually change anything.
vi: Tùy chọn:
      --admindir=<thư_mục>           Dùng thư mục này thay cho %s.
      --by-package=<tên_gói>           Ghi đè lên chức năng đợi bộ gây nên
    							(thường được dpkg đặt)  --no-await                       Không có gói cần đợi chức năng xử lý.
      --no-act                        Chỉ thử, không thật thay đổi gì.

en: Options:
      --admindir=<directory>           Use <directory> instead of %s.
      -f|--showformat=<format>         Use alternative format for --show.
vi: Tùy chọn:
      --admindir=<thư_mục>     Dùng <thư_mục> thay cho %s
    	(thư mục quản trị)
      --showformat=<định_dạng>      Dùng định dạng xen kẽ cho « --show »
    		(hiện định dạng)

en: Options:
      --admindir=<directory>     Use <directory> instead of %s.
      --root=<directory>         Install on a different root directory.
      --instdir=<directory>      Change installation dir without changing admin dir.
      -O|--selected-only         Skip packages not selected for install/upgrade.
      -E|--skip-same-version     Skip packages whose same version is installed.
      -G|--refuse-downgrade      Skip packages with earlier version than installed.
      -B|--auto-deconfigure      Install even if it would break some other package.
      --[no-]triggers            Skip or force consequential trigger processing.
      --no-debsig                Do not try to verify package signatures.
      --no-act|--dry-run|--simulate
                                 Just say what we would do - don't do it.
      -D|--debug=<octal>         Enable debugging (see -Dhelp or --debug=help).
      --status-fd <n>            Send status change updates to file descriptor <n>.
      --log=<filename>           Log status changes and actions to <filename>.
      --ignore-depends=<package>,...
                                 Ignore dependencies involving <package>.
      --force-...                Override problems (see --force-help).
      --no-force-...|--refuse-...
                                 Stop when problems encountered.
      --abort-after <n>          Abort after encountering <n> errors.
vi:  Tùy chọn:
       --admindir=<thư_mục>     Đặt thư mục quản trị là <thư_mục> thay cho %s.
     	(thư mục quản trị)
       --root=<thư_mục>         	Cài đặt vào thư mục gốc khác.
     	(gốc)
       --instdir=<thư_mục>
     				  Thay đổi thư mục cài đặt mà không thay đổi thư mục quản trị.
     	(thư mục cài đặt)
       -O|--selected-only    Bỏ qua các gói không được chọn để cài đặt/cập nhật.
     	(chỉ điều chọn)
       -E|--skip-same-version        Bỏ qua các gói có cùng phiên bản được cài đặt.
     	(bỏ qua cùng phiên bản)
       -G|--refuse-downgrade
     					Bỏ qua các gói có phiên bản cũ hơn điều được cài đặt.
     	(từ chối hạ cấp)
       -B|--auto-deconfigure
     				     Vẫn cài đặt, thậm chí nếu việc cài đặt sẽ hỏng gói khác.
     	(tự động hủy cấu hình)
      --[no-]triggers            Bỏ qua hoặc ép buộc xử lý bộ gây nên do kết quả.
       --no-debsig                			Đừng cố thẩm tra các chữ ký gói.
     	(không có chữ ký Debian)
       --no-act|--dry-run|--simulate		Chỉ nói sẽ làm gì, không thật làm gì.
     	(không có hành vi, chạy thực hành, mô phỏng)
       -D|--debug=<bát phân>         		Bật khả năng gỡ lỗi
     								(xem « -Dhelp » or « --debug=help ».
     	(gỡ lỗi)
       --status-fd <n>
     	Gởi các bản cập nhật cách thay đổi trạng thái cho bộ mô tả tập tin <n>.
     	(trạng thái bộ mô tả tập tin)
       --log=<tên_tập_tin>
     		     Ghi lưu các thay đổi và hành vi trạng thái vào <tên_tập_tin>.
     	(ghi lưu, bản ghi)
       --ignore-depends=<gói>,...
    	Lờ đi các quan hệ phụ thuộc liên quan đến <gói>.
     	(lờ đi phụ thuộc)
       --force-...                   Có quyền cao hơn các vấn đề, xem « -- force-help ».
     	(ép buộc)
       --no-force-...|--refuse-...    		Dừng khi gặp khó khăn.
     	(không ép buộc, từ chối)
       --abort-after <n>              		Hủy bỏ sau khi gặp <n> lỗi.
     	(hủy bỏ sau khi)

en: Options:
      --depotdir <directory>           Use <directory> instead of %s/%s.
      -S|--partsize <size>             In KiB, for -s (default is 450).
      -o|--output <file>               For -j (default is <package>-<version>.deb).
      -Q|--npquiet                     Be quiet when -a is not a part.
      --msdos                          Generate 8.3 filenames.
    
    Exit status: 0 = OK;  1 = -a is not a part;  2 = trouble!
vi: Tùy chọn:
       --depotdir <thư_mục>        	Dùng <thư_mục> thay cho %s/%s.
     	(thư mục tích lũy phần)
       -S|--partsize <cỡ>            	Theo KiB, cho -s (mặc định là 450).
     	(kích cỡ của phần)
       -o|--output <tập_tin>   	Cho -j (mặc định là <gói>-<phiên bản>.deb).
     	(kết xuất)
       -Q|--npquiet                  	Không xuất chi tiết khi -a không phải là phần.
    	(np im)
       --msdos                         	Tạo ra các tên tập tin kiểu 8.3.
     
     Trạng thái thoát:
     	0	Được
     	1	-a không phải là phần;
     	2	nghiêm trọng !

en: Options:
      --showformat=<format>            Use alternative format for --show.
      -D                               Enable debugging output.
      --old, --new                     Select archive format.
      --nocheck                        Suppress control file check (build bad
                                         packages).
      -z#                              Set the compression level when building.
      -Z<type>                         Set the compression type used when building.
                                         Allowed values: gzip, bzip2, lzma, none.
vi: Tùy chọn:
       --showformat=<định_dạng>
    		Dùng một định dạng xen kẽ cho « --show »
    	(hiện định dạng)
       -D                      		bật kết xuất gỡ lỗi
    	(gỡ lỗi)
       --old, --new            	chọn định dạng kho lưu
    	(cũ, mới)
       --nocheck
     					thu hồi việc kiểm tra tập tin điều khiển (xây dựng gói sai).
    	(không kiểm tra)
       -z# 				Đặt cấp nén khi xây dựng
       -Z<kiểu>              	Đặt kiểu nén cần dùng khi xây dựng.
    		giá trị có thể: gzip, bzip2, lzma, none (không có)

en: Package %s is on hold, not touching it.  Use --force-hold to override.
vi: Gói %s bị giữ lại nên không thao tác nó. Dùng « --force-hold » (buộc giữ lại) để đè.

en: Package %s listed more than once, only processing once.
vi: Gói %s được liệt kê nhiều lần nên chỉ xử lý một lần.

en: Package %s was on hold, processing it anyway as you request
vi: Gói %s bị giữ lại, vẫn xử lý nó như bạn yêu cầu.

en: Package `%s' does not contain any files (!)
vi: Gói « %s » không chứa tập tin nào (!)

en: Package `%s' is not available.
vi: Gói « %s » không sẵn sàng.

en: Package `%s' is not installed and no info is available.
vi: Gói « %s » không được cài đặt và không có thông tin nào sẵn sàng.

en: Package `%s' is not installed.
vi: Gói « %s » không được cài đặt.

en: Package is in a very bad inconsistent state - you should
     reinstall it before attempting a removal.
vi: Gói ở trong tình trạng rất không ổn định.
    Khuyên bạn cài đặt lại nó trước khi thử gỡ bỏ nó.

en: Package is in a very bad inconsistent state - you should
     reinstall it before attempting configuration.
vi: Gói ở trong trạng thái hay thay đổi rất xấu - nên cài đặt
     lại trước khi thử cấu hình.

en: Package which in state not-installed has conffiles, forgetting them
vi: Gói trong trạng thái not-installed (chưa cài đặt) có các tập tin cấu hình mà quên chúng

en: Packages not yet reassembled:
vi: Gói chưa được thu thập lại:

en: Part %d of package %s filed (still want
vi: Phần %d của gói %s đã được ghi lưu (vẫn muốn

en: Preparing to replace %s %s (using %s) ...
vi: Đang chuẩn bị thay thế %s %s (bằng %s) ...

en: Press enter to keep the default[*], or type selection number:
vi: Hãy bấm phím Enter để giữ giá trị mặc định[*], hoặc gõ số lựa chọn:

en: Processing triggers for %s ...
vi: Đang xử lý các bộ gây nên đối với %s ...

en: Processing was halted because there were too many errors.
vi: Tiến trình bị dừng lại vì có quá nhiều lỗi.

en: Purging configuration files for %s ...
vi: Đang tẩy các tập tin cấu hình cho %s ...

en: Recorded info about %s from %s.
vi: Đã ghi lưu thông tin về %s từ %s.

en: Recovering from previous failed update of %s ...
vi: Đang phục hồi sau việc cập nhật %s bị lỗi trước ...

en: Removing %s (%s), not appropriate with %s.
vi: Đang gỡ bỏ %s (%s) vì không tương thích với %s.

en: Removing %s ...
vi: Đang gỡ bỏ %s ...

en: Removing `%s'
vi: Đang gỡ bỏ « %s »

en: Removing manually selected alternative - switching to auto mode
vi: Đang gỡ bỏ điều xen kẽ đã chọn bằng tay — đang chuyển đổi sang chế độ tự động

en: Renaming %s link from %s to %s.
vi: Đang thay đổi tên liên kết %s từ %s thành %s.

en: Renaming %s slave link from %s to %s.
vi: Đang thay đổi tên liên kết phụ %s từ %s thành %s.

en: Replaced by files in installed package %s ...
vi: Được thay thế bằng các tập tin trong gói đã cài đặt %s ...

en: Replacing available packages info, using %s.
vi: Đang thay thế thông tin gói sẵn sàng, bằng %s.

en: Replacing files in old package %s ...
vi: Đang thay thế các tập tin trong gói cũ %s ...

en: Selecting previously deselected package %s.
vi: Đang chọn gói đã hủy chọn trước đây %s.

en: Serious problem: %s
vi: Gặp lỗi nghiêm trọng: %s

en: Setting up %s (%s) ...
vi: Đang thiết lập %s (%s) ...

en: Setting up automatic selection of %s.
vi: Đang thiết lập việc tự động chọn %s

en: Signal no.%d
vi: Tín hiệu số %d

en: Skipping deselected package %s.
vi: Đang bỏ qua gói đã hủy chọn %s.

en: System error no.%d
vi: Lỗi hệ thống số %d

en: The following packages are awaiting processing of triggers that they
    have activated in other packages.  This processing can be requested using
    dselect or dpkg --configure --pending (or dpkg --triggers-only):
vi: Những gói sau đang đợi chức năng xử lý các bộ gây nên
    chúng đã kích hoạt trong gói khác.
    Chức năng xử lý này có thể được yêu cầu dùng:
     • deselect
     • dpkg --configure --pending
     • dpkg --triggers-only

en: The following packages are in a mess due to serious problems during
    installation.  They must be reinstalled for them (and any packages
    that depend on them) to function properly:
vi: Những gói sau ở trong tình trạng hỗn loạn do vấn đề nghiệm trọng
    trong tiến trình cài đặt. Các gói này phải được cài đặt lại để chúng
    (và tất cả những gói phụ thuộc vào chúng) hoạt động được:

en: The following packages are only half configured, probably due to problems
    configuring them the first time.  The configuration should be retried using
    dpkg --configure <package> or the configure menu option in dselect:
vi: Những gói sau chỉ được cấu hình một nửa, có thể do vấn đề khi cấu hình
    chúng lần thứ nhất. Việc cấu hình nên được thử lại bằng lệnh
    « dpkg --configure <tên_gói> »
    hoặc tùy chọn trình đơn « cấu hình » trong dselect:

en: The following packages are only half installed, due to problems during
    installation.  The installation can probably be completed by retrying it;
    the packages can be removed using dselect or dpkg --remove:
vi: Những gói sau chỉ được cài đặt một nửa, do vấn đề trong tiến trình cài đặt.
    Rất có thể thử lại chạy xong tiến trình cài đặt; có thể gỡ bỏ các gói
    bằng dselect hay lệnh « dpkg --remove »:

en: The following packages have been triggered, but the trigger processing
    has not yet been done.  Trigger processing can be requested using
    dselect or dpkg --configure --pending (or dpkg --triggers-only):
vi: Những gói sau đã được gây nên, nhưng chưa xử lý bộ gây nên.
    Chức năng xử lý này có thể được yêu cầu dùng:
     • deselect
     • dpkg --configure --pending
     • dpkg --triggers-only

en: The following packages have been unpacked but not yet configured.
    They must be configured using dpkg --configure or the configure
    menu option in dselect for them to work:
vi: Những gói sau đã được mở gói nhưng chưa được cấu hình.
    Các gói này phải được cấu hình bằng lệnh « dpkg --configure »
    hoặc tùy chọn trình đơn « cấu hình » trong dselect,
    để chúng hoạt động được:

en: There are %s alternatives which provide `%s'.
    
      Selection    Alternative
    -----------------------------------------------
vi: Có %s điều xen kẽ cung cấp « %s ».
    
      Lựa chọn    Sự xen kẽ
    ━━━━━━━━━━━━━━━━━━━━━

en: There is no program which provides %s.
    Nothing to configure.
vi: Không có chương trình nào cung cấp %s
    nên không có gì cần cấu hình.

en: There is only 1 program which provides %s
    (%s). Nothing to configure.
vi: Có chỉ 1 chương trình cung cấp %s (%s)
    nên không có gì cần cấu hình.

en: This is an essential package - it should not be removed.
vi: Đây là một gói cốt yếu — đừng gỡ bỏ nó.

en: This is free software; see the GNU General Public License version 2 or
    later for copying conditions. There is NO warranty.
    See %s --license for copyright and license details.
vi: Đây là phần mềm tự do, xem Giấy Phép Công Cộng GNU (GPL)
    phiên bản 2 hoặc mới hơn để biết điều kiện sao chép.
    KHÔNG có bảo hành gì cả.
    Xem « %s --license » để biết chi tiết bản quyền và giấy phép.

en: To return to automatic updates use `update-alternatives --auto %s'.
vi: Để bật lại khả năng tự động cập nhật, hãy dùng lệnh « update-alternatives --auto %s ».

en: Type `exit' when you're done.
vi: Gõ « exit » (thoát) khi hoàn tất.

en: Type dpkg --help for help about installing and deinstalling packages [*];
    Use `dselect' or `aptitude' for user-friendly package management;
    Type dpkg -Dhelp for a list of dpkg debug flag values;
    Type dpkg --force-help for a list of forcing options;
    Type dpkg-deb --help for help about manipulating *.deb files;
    Type dpkg --license for copyright license and lack of warranty (GNU GPL) [*].
    
    Options marked [*] produce a lot of output - pipe it through `less' or `more' !
vi: Khuyên bạn sử dụng « dselect » hay « aptitude »
     	để quản lý gói một cách thân thiện với người dùng.
    Gõ :
    dpkg --help 			để xem _trợ giúp_ về việc cài đặt và gỡ bỏ gói [*];
    dpkg -Dhelp 			để xem danh sách các giá trị cờ _gỡ lỗi_ của dpkg;
    dpkg --force-help 					để xem danh sách các tùy chọn _ép buộc_;
    dpkg-deb --help 			để xem trợ giúp về thao tác với tập tin *.deb;
    dpkg --license 		để xem điều kiện _giấy phép_ (GNU GPL) [*].
    
    Tùy chọn có dấu sao [*] cho ra kết xuất rất nhiều —
    hãy gởi hết qua ống dẫn tới chương trình « less » hoặc « more ».

en: Type dpkg-deb --help for help about manipulating *.deb files;
    Type dpkg --help for help about installing and deinstalling packages.
vi: Gõ :
    dpkg-deb --help		để xem trợ giúp về thao tác tập tin *.deb;
    dpkg --help			để xem trợ giúp về việc cài đặt và gỡ bỏ gói.

en: Type dpkg-split --help for help.
vi: Gõ « dpkg-split --help » để xem trợ giúp.

en: Type dpkg-trigger --help for help about this utility.
vi: Gõ « dpkg-trigger --help » để xem trợ giúp về tiện ích này.

en: Unpacking %s (from %s) ...
vi: Đang mở gói %s (từ %s) ...

en: Unpacking replacement %.250s ...
vi: Đang mở gói điều thay thế %.250s ...

en: Updating %s (%s) to point to %s.
vi: Đang cập nhật %s (%s) để chỉ tới %s.

en: Updating available packages info, using %s.
vi: Đang cập nhật thông tin gói sẵn sàng, bằng %s.

en: Usage: %s [<option> ...] <command>
vi: Cách sử dụng: %s [<tùy_chọn> ...] <lệnh>

en: Usage: %s [<option> ...] <command>
    
    Commands:
      --add <owner> <group> <mode> <file>
                               add a new entry into the database.
      --remove <file>          remove file from the database.
      --list [<glob-pattern>]  list current overrides in the database.
    
    Options:
      --admindir <directory>   set the directory with the statoverride file.
      --update                 immediately update file permissions.
      --force                  force an action even if a sanity check fails.
      --quiet                  quiet operation, minimal output.
      --help                   show this help message.
      --version                show the version.
vi: Cách sử dụng: %s [<tùy_chọn> ...] <lệnh>
    
    Lệnh:
      --add <người_sở_hữu> <nhóm> <chế_độ> <tập_tin>
    		thêm một mục mới vào cơ sở dữ liệu.
    	(thêm)
      --remove <tập_tin>          	gỡ bỏ tập tin ra cơ sở dữ liệu.
    	(gỡ bỏ)
      --list [<mẫu_glob>] 		liệt kê các sự đè hiện thời trong cơ sở dữ liệu.
    	(liệt kê)
    
    Tùy chọn:
      --admindir <thư_mục>  	đặt thư mục chứa tập tin statoverride.
    	(thư mục quản trị)
      --update                 		cập nhật ngay các quyền hạn tập tin.
    	(cập nhật)
      --force					ép buộc hành vi thậm chí nếu gặp lỗi
    		khi kiểm tra sự đúng mực
    	(ép buộc)
      --quiet                 		chạy im, xuất tối thiểu.
    	(im)
      --help                   		hiện trợ giúp này.
    	(trợ giúp)
      --version               		hiện phiên bản.
    	(phiên bản)

en: Usage: %s [<option> ...] <command>
    
    Commands:
      --install <link> <name> <path> <priority>
        [--slave <link> <name> <path>] ...
                               add a group of alternatives to the system.
      --remove <name> <path>   remove <path> from the <name> group alternative.
      --remove-all <name>      remove <name> group from the alternatives system.
      --auto <name>            switch the master link <name> to automatic mode.
      --display <name>         display information about the <name> group.
      --list <name>            display all targets of the <name> group.
      --config <name>          show alternatives for the <name> group and ask the
                               user to select which one to use.
      --set <name> <path>      set <path> as alternative for <name>.
      --all                    call --config on all alternatives.
    
    <link> is the symlink pointing to %s/<name>.
      (e.g. /usr/bin/pager)
    <name> is the master name for this link group.
      (e.g. pager)
    <path> is the location of one of the alternative target files.
      (e.g. /usr/bin/less)
    <priority> is an integer; options with higher numbers have higher priority in
      automatic mode.
    
    Options:
      --altdir <directory>     change the alternatives directory.
      --admindir <directory>   change the administrative directory.
      --verbose                verbose operation, more output.
      --quiet                  quiet operation, minimal output.
      --help                   show this help message.
      --version                show the version.
vi: Cách sử dụng: %s [<tùy_chọn> ...] <lệnh>
    
    Lệnh:
      --install <liên_kết> <tên> <đường_dẫn> <ưu_tiên>
        [--slave <liên_kết> <tên> <đường_dẫn>] ...
    		thêm một nhóm điều xen kẽ vào hệ thống
    	(cài đặt)
      --remove <tên> <đường_dẫn>
    		gỡ bỏ <đường_dẫn> ra điều xen kẽ nhóm <tên>.
    	(gỡ bỏ)
      --remove-all <tên>		gỡ bỏ nhóm <tên> ra hệ thống điều xen kẽ.
    	(gỡ bỏ tất cả)
      --auto <tên>	   chuyển đổi liên kết chủ <tên> sang chế độ tự động.
    	(tự động)
      --display <tên>         		hiển thị thông tin về nhóm <tên>.
    	(hiển thị)
      --list <tên>           		hiển thị mọi đích của nhóm <tên>.
    	(liệt kê)
      --config <tên>          		hiển thị các điều xen kẽ cho nhóm <tên>
    		và nhắc người dùng chọn điều cần dùng.
    	(cấu hình)
      --set <tên> <đường_dẫn>
    		đặt <đường_dẫn> là điều xen kẽ cho <tên>.
    	(đặt)
      --all                    			gọi « --config » trên mọi điều xen kẽ.
    	(tất cả)
    
    <liên_kết> là liên kết tượng trưng chỉ tới « %s/<tên> »,
    	v.d. </usr/bin/pager>.
    <tên> là tên chủ cho nhóm liên kết này,
    	v.d. « pager ».
    <đường_dẫn> là vị trí của một trong những tập tin đích xen kẽ,
    	v.d. </usr/bin/less>.
    <ưu_tiên> là một số nguyên; tùy chọn có số cao hơn thì có ưu tiên cao hơn
    	trong chế độ tự động.
    
    Tùy chọn:
      --altdir <thư_mục>     	thay đổi thư mục xen kẽ.
    	(thư mục xen kẽ)
      --admindir <thư_mục>   	thay đổi thư mục quản trị.
    	(thư mục quản trị)
      --verbose                		chạy chi tiết, xuất nhiều
    	(chi tiết)
      --quiet                  		chạy im, xuất ít.
    	(im)
      --help                  		hiện trợ giúp này.
    	(trợ giúp)
      --version                		hiện phiên bản.
    	(phiên bản)

en: Usage: %s [<option> ...] <command>
    
    Commands:
      [--add] <file>           add a diversion.
      --remove <file>          remove the diversion.
      --list [<glob-pattern>]  show file diversions.
      --truename <file>        return the diverted file.
    
    Options:
      --package <package>      name of the package whose copy of <file> will not
                                 be diverted.
      --local                  all packages' versions are diverted.
      --divert <divert-to>     the name used by other packages' versions.
      --rename                 actually move the file aside (or back).
      --admindir <directory>   set the directory with the diversions file.
      --test                   don't do anything, just demonstrate.
      --quiet                  quiet operation, minimal output.
      --help                   show this help message.
      --version                show the version.
    
    When adding, default is --local and --divert <original>.distrib.
    When removing, --package or --local and --divert must match if specified.
    Package preinst/postrm scripts should always specify --package and --divert.
vi: Cách sử dụng: %s [<tùy_chọn> ...] <lệnh>
    
    Lệnh:
      [--add] <tập_tin>           	thêm việc chuyển hướng.
    	(thêm)
      --remove <tập_tin>        	gỡ bỏ việc chuyển hướng.
    	(gỡ bỏ)
      --list [<mẫu_glob>]  		hiện các việc chuyển hướng tập tin.
    	(liệt kê)
      --truename <tập_tin>     	trả lại tập tin bị chuyển hướng.
    	(tên thật)
    
    Tùy chọn:
      --package <gói>
    		tên gói chứa bản sao tập tin sẽ không bị chuyển hướng
    	(gói)
      --local                  		mọi phiên bản gói bị chuyển hướng.
    	(cục bộ)
      --divert <tới>     		tên được dùng bởi phiên bản gói khác.
    	(chuyển hướng)
      --rename                 		thật di chuyển tập tin ra hay về sau.
    	(thay đổi tên)
      --admindir <thư_mục>   	đặt thư mục chứa tập tin chuyển hướng.
    	(thư mục quản trị)
      --test                   		không làm gì, chỉ chứng minh.
    	(thử ra)
      --quiet                  		chạy im, xuất tối thiểu.
    	(im)
      --help                   		hiện trợ giúp này.
    	(trợ giúp)
      --version               		hiện phiên bản.
    	(phiên bản)
    
    Khi thêm, tùy chọn mặc định là « --local » và « --divert <gốc>.bản_phát_hành ».
    Khi gỡ bỏ, các tùy chọn « --package » hay « --local » và « --divert » phải khớp
    với nhau nếu được xác định.
    Văn lệnh cài đặt sẵn/sau khi gỡ bỏ luôn luôn nên xác định hai tùy chọn
    « --package » và « --divert ».

en: Usage: %s [<option> ...] [--] [<dirname>]
    
    Options:
      --unsafe     set some additional possibly useful options.
                   warning: this option may garble an otherwise correct file.
      --help       show this help message.
      --version    show the version.
vi: Cách sử dụng: %s [<tùy_chọn> ...] [--] [<thư_mục>]
    
    Tùy chọn:
      --unsafe	đặt một số tùy chọn thêm có thể hữu ích
    	(bất an)
    (cảnh báo : tùy chọn này có thể trộn hỗn độn tập tin là đúng bằng cách khác)
      --help       	hiện trợ giúp này
    	(trợ giúp)
      --version   	hiện phiên bản.
    	(phiên bản)

en: Usage: %s [<options> ...] <trigger-name>
           %s [<options> ...] <command>
vi: Sử dụng: %s [<tùy_chọn> ...] <tên_bộ_gây_nên>
           %s [<tùy_chọn> ...] <câu_lệnh>

en: Usage: %s [<options> ...] [--] <filename>
    
    Options:
      --section <regexp> <title>
                               put the new entry in the <regex> matched section
                               or create a new one with <title> if non-existent.
      --menuentry=<text>       set the menu entry.
      --description=<text>     set the description to be used in the menu entry.
      --info-file=<path>       specify info file to install in the directory.
      --dir-file=<path>        specify file name of info directory file.
      --infodir=<directory>    same as '--dir-file=<directory>/dir'.
      --info-dir=<directory>   likewise.
      --keep-old               do not replace entries nor remove empty ones.
      --remove                 remove the entry specified by <filename> basename.
      --remove-exactly         remove the exact <filename> entry.
      --test                   enables test mode (no actions taken).
      --debug                  enables debug mode (show more information).
      --quiet                  do not show output messages.
      --help                   show this help message.
      --version                show the version.
vi: Cách sử dụng: %s [<các_tùy_chọn> ...] [--] <tên_tập_tin>
    
    Tùy chọn:
      --section <btcq> <tựa>
    		để mục mới vào phần khớp với biểu thức chính quy này
    		hoặc tạo điều mới với tựa này nếu chưa có.
    	(phần)
      --menuentry=<đoạn>	đặt mục trình đơn.
    	(mục trình đơn)
      --description=<đoạn>	đặt mô tả cần dùng trong mục trình đơn.
    	(mô tả)
      --info-file=<đường_dẫn>
    		xác định tập tin thông tin cần cài đặt vào thư mục
    	(tập tin thông tin)
      --dir-file=<đường_dẫn>	xác định tên của tập tin thư mục thông tin.
    	(tập tin thư mục)
      --infodir=<thư_mục> 	bằng « --dir-file=<thư_mục>/thư_mục ».
      --info-dir=<thư_mục>   	cũng vậy.
      --keep-old            		không thay thế mục hay gỡ bỏ mục rỗng.
    	(giữ cũ)
      --remove	gỡ bỏ mục được xác định bởi tên cơ bản <tên_tập_tin>.
    	(gỡ bỏ)
      --remove-exactly         	gỡ bỏ mục <tên_tập_tin> chính xác.
    	(gỡ bỏ chính xác)
      --test                   		bật chế độ thử ra (không làm gì).
    	(thử ra)
      --debug                 		bật chế độ gỡ lỗi (hiện thông tin thêm).
    	(gỡ lỗi)
      --quiet                  		không hiện thông điệp xuất.
    	(im)
       --help                  		hiện trợ giúp này.
    	(trợ giúp)
      --version                		hiện phiên bản.
    	(phiên bản)

en: Use --help for help about querying packages;
    Use --license for copyright license and lack of warranty (GNU GPL).
vi: Dùng:
    		--help 			để xem trợ giúp về việc truy vấn các gói;
    	(trợ giúp)
    		--license 		để xem thông tin về giấy phép (GNU GPL).
    	(giấy phép)
    Đối với Giấy Phép Công Cộng GNU, xem cũng:
    	« http://vi.wikisource.org/wiki/GPL ».

en: Use `dselect' or `aptitude' for user-friendly package management.
vi: Khuyên bạn sử dụng « dselect » hay « aptitude »
     	để quản lý gói một cách thân thiện với người dùng.

en: Use dpkg --info (= dpkg-deb --info) to examine archive files,
    and dpkg --contents (= dpkg-deb --contents) to list their contents.
vi: Dùng lệnh:
    « dpkg --info » (= « dpkg-deb --info »)
    		để kiểm tra xem các tập tin kho lưu,
    và
    « dpkg --contents » (= « dpkg-deb --contents »)
    		để liệt kê nội dung của chúng.

en: Use dpkg -b|--build|-c|--contents|-e|--control|-I|--info|-f|--field|
     -x|--extract|-X|--vextract|--fsys-tarfile  on archives (type %s --help).
vi:  Để sử dụng với kho lưu (lệnh): dpkg
       -b|--build		xây dựng
       -c|--contents	nội dung
       -e|--control		điều khiển
       -I|--info		thông tin
       -f|--field		trường
       -x|--extract		giải nén
       -X|--vextract|	giải nén và liệt kê
       --fsys-tarfile	tập tin .tar hệ thống tập tin
     (gõ « %s --help » để xem trợ giúp).

en: Using '%s' to provide '%s'.
vi: Đang dùng « %s » để cung cấp « %s ».

en: Verification on package %s failed!
vi: Lỗi thẩm tra gói %s.

en: Verification on package %s failed,
    but installing anyway as you request.
vi: Lỗi thẩm tra gói %s,
    nhưng vẫn đang cài đặt như bạn yêu cầu.

en: Version
vi: Phiên bản

en: Version %.250s of %.250s already installed, skipping.
vi: Phiên bản %.250s của %.250s đã được cài đặt nên bỏ qua.

en: Version of dpkg with working epoch support not yet configured.
     Please use `dpkg --configure dpkg', and then try again.
vi: Chưa cấu hình phiên bản của dpkg hỗ trợ kỷ nguyên hoạt động.
     Xin hãy dùng lệnh cấu hình  « dpkg --configure dpkg »,
    và thử lại lần nữa.

en: Warning: obsolete force/refuse option `%s'
vi: Cảnh báo: tùy chọn ép buộc/từ chối cũ « %s »

en: Warning: obsolete option `--%s'
vi: Cảnh báo: tùy chọn cũ « --%s »

en: Will not downgrade %.250s from version %.250s to %.250s, skipping.
vi: Sẽ không hạ thấp phiên bản %.250s từ phiên bản %.250s xuống %.250s nên bỏ qua.

en: Would remove or purge %s ...
vi: Nên gỡ bỏ hoặc tẩy %s ...

en: [default=N]
vi: [mặc định=N]

en: [default=Y]
vi: [mặc định=Y]

en: [no default]
vi: [không có giá trị mặc định]

en: `%.*s' is not allowed for %s
vi: không cho phép « %*s » cho %s

en: `%.255s' is not a debian format archive
vi: « %.250s » không phải là kho nén định dạng Debian

en: `%s' clashes with `%s'
vi: « %s » xung đột với « %s »

en: `%s' field, invalid package name `%.255s': %s
vi: trường « %s », tên gói không hợp lệ « %.255s »: %s

en: `%s' field, missing package name, or garbage where package name expected
vi: trường « %s », tên gói bị thiếu, hoặc rác ở nơi chờ đợi tên gói

en: `%s' field, reference to `%.255s':
     `%c' is obsolete, use `%c=' or `%c%c' instead
vi: trường « %s », tham chiếu đến « %.255s »:
     « %c » là cũ, dùng « %c= » hay « %c%c » thay thế

en: `%s' field, reference to `%.255s':
     bad version relationship %c%c
vi: trường « %s », tham chiếu đến « %.255s »:
     quan hệ phiên bản sai %c%c

en: `%s' field, reference to `%.255s':
     implicit exact match on version number, suggest using `=' instead
vi: trường « %s », tham chiếu đến « %.255s »:
     khớp chính xác ngầm số phiên bản, đề nghị dùng « = » thay thế

en: `%s' field, reference to `%.255s':
     version value starts with non-alphanumeric, suggest adding a space
vi: trường « %s », tham chiếu đến « %.255s »:
     giá trị phiên bản bắt đầu với ký tự không phải chữ số, đề nghị thêm dấu cách

en: `%s' field, reference to `%.255s': error in version: %.255s
vi: trường « %s », tham chiếu đến « %.255s »: lỗi trong phiên bản: %.255s

en: `%s' field, reference to `%.255s': version contains `%c'
vi: trường « %s », tham chiếu đến « %.255s »: phiên bản chứa « %c »

en: `%s' field, reference to `%.255s': version unterminated
vi: trường « %s », tham chiếu đến « %.255s »: phiên bản chưa được kết thúc

en: `%s' field, syntax error after reference to package `%.255s'
vi: trường « %s », lỗi cú pháp ở sau tham chiếu đến gói « %.255s »

en: aborting
vi: đang hủy bỏ

en: alternatives (`|') not allowed in %s field
vi: không cho phép điều xen kẽ (« | ») trong trường %s

en: archive contained object `%.255s' of unknown type 0x%x
vi: kho nén chứa đối tượng « %.255s » có kiểu không rõ 0x%x

en: archive has malformatted control length `%s'
vi: kho lưu có độ dài điều khiển dạng sai « %s »

en: archive has no dot in version number
vi: kho lưu không có dấu chấm trong số thứ tự phiên bản

en: archive has no newlines in header
vi: kho lưu không có dòng mới nào trong phần đầu

en: archive version %.250s not understood, get newer dpkg-deb
vi: không hiểu phiên bản kho lưu %.250s, hãy lấy « dpkg-deb » mới hơn

en: awaiting trigger processing by another package
vi: đang đợi một gói khác xử lý bộ gây nên

en: backend dpkg-deb during `%.255s'
vi: hậu phương dpkg-deb trong tiến trình « %.255s »

en: between members
vi: giữa các bộ phạn

en: broken due to failed removal or installation
vi: bị vỡ do việc gỡ bỏ hoặc cài đặt mà bị lỗi

en: broken due to postinst failure
vi: bị vỡ do việc bị lỗi sau khi cài đặt

en: bulk available update requires write access to dpkg status area
vi: việc cập nhật sẵn sàng hàng loạt cần thiết quyền ghi vào vùng trạng thái dpkg

en: but --force specified so will be ignored.
vi: nhưng « --force » (ép buộc) đã xác định nên việc đó bị bỏ qua.

en: can't mmap package info file `%.255s'
vi: không thể mmap (ánh xạ bộ nhớ) tập tin thông tin gói « %.255s »

en: can't remove old postrm script
vi: không thể gỡ bỏ văn lệnh postrm (sau khi gỡ bỏ) cũ

en: can't stat package info file `%.255s'
vi: không thể lấy các thông tin về tập tin thông tin gói « %.255s »

en: cannot access archive
vi: không thể truy cập kho lưu

en: cannot open GPL file
vi: không thể mở tập tin GPL (Giấy Phép Công Cộng GNU, xem cũng « http://vi.wikisource.org/wiki/GPL »)

en: cannot open `%.255s' (in `%.255s')
vi: không thể mở « %.250s » (trong « %.250s »)

en: cannot open archive part file `%.250s'
vi: không thể mở tập tin phần của kho nén « %.250s »

en: cannot open diversions: %s
vi: không thể mở việc chuyển hướng: %s

en: cannot open new statoverride file: %s
vi: không thể mở tập tin statoverride mới: %s

en: cannot open statoverride: %s
vi: không thể mở statoverride: %s

en: cannot read config file dir `%.250s' (from `%.250s')
vi: không thể đọc thư mục tập tin cấu hình « %.250s » (từ « %.250s »)

en: cannot read info directory
vi: không thể đọc thư mục thông tin

en: cannot remove `%.250s'
vi: không thể gỡ bỏ « %.250s »

en: cannot remove file `%.250s'
vi: không thể gỡ bỏ tập tin « %.250s »

en: cannot remove old backup config file `%.250s' (of `%.250s')
vi: không thể gỡ bỏ tập tin cấu hình sao lưu cũ « %.250s » (của « %.250s »)

en: cannot remove old config file `%.250s' (= `%.250s')
vi: không thể gỡ bỏ tập tin cấu hình cũ « %.250s » (= « %.250s »)

en: cannot remove old files list
vi: không thể gỡ bỏ danh sách các tập tin cũ

en: cannot satisfy pre-dependencies for %.250s (wanted due to %.250s)
vi: không thể thoả mãn các quan hệ phụ thuộc sẵn cho %.250s (cần do %.250s)

en: cannot scan directory `%.255s'
vi: không thể quét thư mục « %.250s »

en: cannot scan updates directory `%.255s'
vi: không thể quét thư mục cập nhật « %.255s »

en: cannot stat `%.255s' (in `%.255s')
vi: không thể lấy các thông tin về « %.250s » (trong « %.250s »)

en: cannot stat new name `%s': %s
vi: không thể lấy trạng thái về tên mới « %s »: %s

en: cannot stat old name `%s': %s
vi: không thể lấy các thông tin về tên cũ « %s »: %s

en: cat (data)
vi: cat (dữ liệu)

en: character `%c' not allowed (only letters, digits and characters `%s')
vi: không cho phép ký tự « %c » : chỉ cho phép chữ cái, chữ số và ký tự « %s »

en: chmod
vi: chmod (chuyển đổi chế độ)

en: close diversions-new: %s
vi: đóng « diversions-new »: %s

en: conffile `%.250s' does not appear in package
vi: tập tin cấu hình « %.250s » không nằm trong gói

en: conffile `%.250s' is not stattable
vi: tập tin cấu hình « %.250s » không có khả năng cung cấp các thông tin

en: configuration error: %s does not take a value
vi: lỗi cấu hình: %s không chấp nhận giá trị

en: configuration error: %s needs a value
vi: lỗi cấu hình: %s cần một giá trị

en: configuration error: unknown option %s
vi: lỗi cấu hình: không rõ tùy chọn %s

en: conflicting actions -%c (--%s) and -%c (--%s)
vi: hành động xung đột « -%c (--%s) » và « -%c  (--%s) »

en: conflicting diversions involving `%.250s' or `%.250s'
vi: diversions (sự trệch đi) xung đột với « %.250s » hay « %.250s »

en: conflicting packages - not installing %.250s
vi: gói xung đột với nhau nên không cài đặt %.250s

en: control
vi: điều khiển

en: control area
vi: vùng điều khiển

en: control directory has bad permissions %03lo (must be >=0755 and <=0775)
vi: thư mục điều khiển có quyền hạn sai %03lo (phải là ≥0755 và ≤0775)

en: control information length
vi: độ dài thông tin điều khiển

en: copy info file `%.255s'
vi: sao chép tập tin thông tin « %.255s »

en: corrupted filesystem tarfile - corrupted package archive
vi: tập tin .tar của hệ thống tập tin bị hỏng — kho lưu gói bị hỏng

en: could not open stderr for output! %s
vi: không thể mở thiết bị lỗi chuẩn để xuất. %s

en: could not open the `control' component
vi: không thể mở thành phần « control » (điều khiển)

en: couldn't open `%i' for stream
vi: không thể mở « %i » cho luồng

en: couldn't open log `%s': %s
vi: không thể mở bản ghi « %s »: %s

en: create diversions-new: %s
vi: tạo « diversions-new »: %s

en: create new diversions-old: %s
vi: tạo « diversions-old » mới: %s

en: data
vi: dữ liệu

en: delete
vi: xoá

en: dependency problems - leaving unconfigured
vi: vấn đề quan hệ phụ thuộc - để nguyên chưa được cấu hình

en: dependency problems - not removing
vi: gặp vấn đề quan hệ phụ thuộc nên không gỡ bỏ

en: diversion by %s from: %s
vi: bị trệch bởi %s từ : %s

en: diversion by %s to: %s
vi: bị trệch bởi %s tới : %s

en: divert-to may not contain newlines
vi: « divert-to » (chuyển hướng tới) không thể chứa ký tự dòng mới

en: diverted by %s to: %s
vi: bị trệch bởi %s tới : %s

en: done
vi: hoàn tất

en: dpkg - error: PATH is not set.
vi: dpkg — lỗi: chưa đặt PATH (đường dẫn).

en: dpkg - trying script from the new package instead ...
vi: dpkg — đang thử văn lệnh từ gói mới để thay thế ...

en: dpkg - warning, overriding problem because --force enabled:
vi: dpkg — cảnh báo, có vấn đề đè vì « --force » (buộc) đã bật:

en: dpkg - warning: ignoring request to remove %.250s which isn't installed.
vi: dpkg — cảnh báo : đang lờ đi yêu cầu gỡ bỏ gói chưa cài đặt %.250s.

en: dpkg - warning: ignoring request to remove %.250s, only the config
     files of which are on the system.  Use --purge to remove them too.
vi: dpkg — cảnh báo : đang lờ đi yêu cầu gỡ bỏ gói %.250s,
    chỉ có những tập tin cấu hình trên hệ thống.
    Dùng « --purge » (tẩy) cũng để gỡ bỏ chúng.

en: dpkg - warning: while removing %.250s, directory `%.250s' not empty so not removed.
vi: dpkg — cảnh báo : trong khi gỡ bỏ %.250s, thư mục « %.250s » không rỗng nên không được gỡ bỏ.

en: dpkg - warning: while removing %.250s, unable to remove directory `%.250s': %s - directory may be a mount point ?
vi: dpkg — cảnh báo : trong khi gỡ bỏ %.250s, không thể gỡ bỏ thư mục « %.250s »: %s — thư mục có thể là một điểm lắp không?

en: dpkg not recorded as installed, cannot check for epoch support !
vi: dpkg chưa được ghi nhận là đã cài đặt nên không thể kiểm tra hỗ trợ kỷ nguyên.

en: dpkg-deb - error: %s (`%s') doesn't contain any digits
vi: dpkg-deb - lỗi: %s (« %s ») không chứa chữ số nào

en: dpkg-deb: `%.255s' contains no control component `%.255s'
vi: dpkg-deb: « %.250s » không chứa thành phần điều khiển nào « %.250s »

en: dpkg-deb: building package `%s' in `%s'.
vi: dpkg-deb: đang xây dựng gói « %s » trong « %s ».

en: dpkg-deb: file looks like it might be an archive which has been
    dpkg-deb:    corrupted by being downloaded in ASCII mode
vi: dpkg-deb: 	tập tin có vẻ là một kho nén đã bị hỏng
    dpkg-deb: 	do việc tải xuống trong chế độ ASCII

en: dpkg-deb: ignoring %d warnings about the control file(s)
vi: dpkg-deb: đang lờ đi %d cảnh báo về (các) tập tin điều khiển

en: dpkg-deb: warning, not checking contents of control area.
    dpkg-deb: building an unknown package in `%s'.
vi: dpkg-deb: cảnh báo, không kiểm tra nội dung của vùng điều khiển.
    dpkg-deb: đang xây dựng một gói không rõ trong « %s ».

en: dpkg-deb: zap possible trailing zeros
vi: dpkg-deb: sửa các số không đi sau có thể

en: dpkg-trigger --check-supported takes no arguments
vi: « dpkg-trigger --check-supported » không chấp nhận đối số

en: dpkg-trigger must be called from a maintainer script (or with a --by-package option)
vi: « dpkg-trigger » phải được gọi từ một văn lệnh duy trì (hoặc với tùy chọn « -by-package »)

en: dpkg-trigger takes one argument, the trigger name
vi: « dpkg-trigger » chấp nhận chỉ một đối số: tên của bộ gây nên

en: dpkg-trigger: illegal awaited package name `%.250s': %.250s
vi: dpkg-trigger: tên gói mong đợi cấm « %.250s »: %.250s

en: dpkg-trigger: invalid trigger name `%.250s': %.250s
vi: dpkg-trigger: tên bộ gây nên không hợp lệ « %.250s »: %.250s

en: dpkg: %s not found.
vi: dpkg: không tìm thấy %s.

en: dpkg: %s: dependency problems, but configuring anyway as you request:
    %s
vi: dpkg: %s: vấn đề quan hệ phụ thuộc, nhưng vẫn cấu hình như bạn yêu cầu:
    %s

en: dpkg: %s: dependency problems, but removing anyway as you request:
    %s
vi: dpkg: %s: vấn đề quan hệ phụ thuộc, nhưng vẫn gỡ bỏ như bạn yêu cầu :
    %s

en: dpkg: %s: warning - conffile `%.250s' is not a plain file or symlink (= `%s')
vi: dpkg: %s: cảnh báo — tập tin cấu hình « %.250s » không phải là tập tin chuẩn hay liên kết tượng trưng (= `%s')

en: dpkg: %s: warning - conffile `%.250s' resolves to degenerate filename
     (`%s' is a symlink to `%s')
vi: dpkg: %s: cảnh báo — tập tin cấu hình « %.250s » trở thành tên tập tin thoái hoá
     (« %s » là liên kết tượng trưng tới « %s »)

en: dpkg: %s: warning - config file `%s' is a circular link
     (= `%s')
vi: dpkg: %s: cảnh báo — tập tin cấu hình « %s » là một liên kết vòng tròn
     (= `%s')

en: dpkg: %s: warning - failed to link `%.250s' to `%.250s': %s
vi: dpkg: %s: cảnh báo — lỗi liên kết « %.250s » tới « %.250s »: %s

en: dpkg: %s: warning - failed to remove `%.250s' (before overwrite): %s
vi: dpkg: %s: cảnh báo — lỗi gỡ bỏ « %.250s » (trước khi ghi đè): %s

en: dpkg: %s: warning - failed to remove `%.250s': %s
vi: dpkg: %s: cảnh báo — lỗi gỡ bỏ « %.250s »: %s

en: dpkg: %s: warning - failed to remove old backup `%.250s': %s
vi: dpkg: %s: cảnh báo  — lỗi gỡ bỏ bản sao lưu cũ « %.250s »: %s

en: dpkg: %s: warning - failed to remove old distrib version `%.250s': %s
vi: dpkg: %s: cảnh báo — lỗi gỡ bỏ bản phát hành cũ « %.250s »: %s

en: dpkg: %s: warning - failed to rename `%.250s' to `%.250s': %s
vi: dpkg: %s: cảnh báo — lỗi thay đổi tên « %.250s » thành « %.250s »: %s

en: dpkg: %s: warning - unable to open conffile %s for hash: %s
vi: dpkg: %s: cảnh báo — không thể mở tập tin cấu hình %s cho băm: %s

en: dpkg: %s: warning - unable to readlink conffile `%s'
     (= `%s'): %s
vi: dpkg: %s: cảnh báo — không thể readlink (thêm liên kết lại) tập tin cấu hình « %s »
     (= `%s'): %s

en: dpkg: %s: warning - unable to stat config file `%s'
     (= `%s'): %s
vi: dpkg: %s: cảnh báo — không thể lấy các thông tin về tập tin cấu hình « %s »
     (= `%s'): %s

en: dpkg: ... it looks like that went OK.
vi: dpkg: ... có vẻ như việc đã làm được.

en: dpkg: `%s' not found on PATH.
vi: dpkg: không tìm thấy « %s » trong PATH (đường dẫn).

en: dpkg: also configuring `%s' (required by `%s')
vi: dpkg: cũng đang cấu hình « %s » (yêu cầu bởi « %s »)

en: dpkg: cannot see how to satisfy pre-dependency:
     %s
vi: dpkg: không biết cách thoả mãn quan hệ phụ thuộc sẵn:
     %s

en: dpkg: considering deconfiguration of %s, which would be broken by %s ...
vi: dpkg: coi như hủy cấu hình %s, mà sẽ bị %s vỡ ...

en: dpkg: considering removing %s in favour of %s ...
vi: dpkg: coi như gỡ bỏ %s để ủng hộ %s ...

en: dpkg: dependency problems prevent configuration of %s:
    %s
vi: dpkg: vấn đề quan hệ phụ thuộc ngăn cản việc cấu hình %s:
    %s

en: dpkg: dependency problems prevent removal of %s:
    %s
vi: dpkg: vấn đề quan hệ phụ thuộc ngăn cản việc gỡ bỏ %s:
    %s

en: dpkg: failed to allocate memory for new entry in list of failed packages.
vi: dpkg: lỗi cấp phát bộ nhớ cho mục nhập mới trong danh sách những gói không thành công.

en: dpkg: may have trouble removing %s, as it provides %s ...
vi: dpkg: có thể gặp khó khăn trong việc gỡ bỏ %s, vì nó cung cấp %s ...

en: dpkg: no, %s is essential, will not deconfigure
     it in order to enable %s.
vi: dpkg: không, %s là cốt yếu, sẽ không hủy
    cấu hình nó để hiệu lực %s.

en: dpkg: no, cannot proceed with %s (--auto-deconfigure will help):
    %s
vi: dpkg: không, không thể tiếp tục %s (« --auto-deconfigure » [tự động hủy cấu hình] sẽ giúp):
    %s

en: dpkg: package %s requires reinstallation, but will remove anyway as you request.
vi: dpkg: gói %s yêu cầu cài đặt lại, nhưng sẽ vẫn gỡ bỏ theo yêu cầu bạn.

en: dpkg: package %s requires reinstallation, will not remove.
vi: dpkg: gói %s yêu cầu cài đặt lại nên sẽ không gỡ bỏ.

en: dpkg: regarding %s containing %s, pre-dependency problem:
    %s
vi: dpkg: về %s chứa %s, vấn đề quan hệ phụ thuộc sẵn:
    %s

en: dpkg: regarding %s containing %s:
    %s
vi: dpkg: về trường hợp %s chứa %s:
    %s

en: dpkg: serious warning: files list file for package `%.250s' missing, assuming package has no files currently installed.
vi: dpkg: cảnh báo trầm trọng: thiếu tập tin liệt kê nội dung gói « %.250s », giả sử gói không có tập tin hiện thời được cài đặt.

en: dpkg: too many errors, stopping
vi: dpkg: quá nhiều lỗi nên dừng lại

en: dpkg: too many nested errors during error recovery !!
vi: dpkg: quá nhiều lỗi lồng nhau trong khi phục hồi lỗi.

en: dpkg: version '%s' has bad syntax: %s
vi: dpkg: phiên bản « %s » có cú pháp sai: %s

en: dpkg: warning - %s killed by signal (%s)%s
vi: dpkg: cảnh báo : %s bị diệt bởi tín hiệu (%s)%s

en: dpkg: warning - %s returned error exit status %d
vi: dpkg: cảnh báo : %s trả lại lỗi, trạng thái thoát %d

en: dpkg: warning - considering deconfiguration of essential
     package %s, to enable %s.
vi: dpkg: cảnh báo : coi như hủy cấu hình của
    gói cốt yếu %s, để hiệu lực %s.

en: dpkg: warning - could not stat old file `%.250s' so not deleting it: %s
vi: dpkg: cảnh báo — không thể lấy các thông tin về tập tin cũ « %.250s » nên không xoá nó : %s

en: dpkg: warning - ignoring breakage, may proceed anyway !
vi: dpkg: cảnh báo : lờ đi trường hợp vỡ, vẫn có thể tiếp tục lại.

en: dpkg: warning - ignoring conflict, may proceed anyway !
vi: dpkg: cảnh báo : lờ đi trường hợp xung đột, vẫn có thể tiếp tục lại.

en: dpkg: warning - ignoring dependency problem with %s:
    %s
vi: dpkg: cảnh báo : lờ đi vấn đề phụ thuộc với %s:
    %s

en: dpkg: warning - ignoring pre-dependency problem !
vi: dpkg: cảnh báo — đang lờ đi vấn đề quan hệ phụ thuộc sẵn.

en: dpkg: warning - old conffile `%.250s' was an empty directory (and has now been deleted)
vi: dpkg: cảnh báo — tập tin cấu hình cũ « %.250s » là thư mục trống (thì đã được xoá).

en: dpkg: warning - old file `%.250s' is the same as several new files!  (both `%.250s' and `%.250s')
vi: dpkg: cảnh báo — tập tin cũ « %.250s » là cùng một tập tin với vài tập tin mới (cả hai « %.250s » và « %.250s »).

en: dpkg: warning - package %s contained list as info file
vi: dpkg: cảnh báo — gói %s chứa danh sách dạng tập tin thông tin

en: dpkg: warning - unable to %s old file `%%.250s': %%s
vi: dpkg: cảnh báo — không thể %s tập tin cũ « %%.250s »: %%s

en: dpkg: warning - unable to delete old directory `%.250s': %s
vi: dpkg: cảnh báo — không thể xóa thư mục cũ « %.250s »: %s

en: dpkg: warning - unable to stat %s `%.250s': %s
vi: dpkg: cảnh báo — không thể lấy các thông tin về %s « %.250s »: %s

en: dpkg: yes, will deconfigure %s (broken by %s).
vi: dpkg: có, sẽ hủy cấu hình %s (bị %s vỡ).

en: dpkg: yes, will remove %s in favour of %s.
vi: dpkg: có, sẽ gỡ bỏ %s để ủng hộ %s.

en: duplicate awaited trigger package `%.255s'
vi: gói bộ gây nên trùng mong đợi « %.255s »

en: duplicate file trigger interest for filename `%.250s' and package `%.250s'
vi: sự quan tâm bộ gây nên tập tin trùng đối với tên tập tin « %.250s » và gói « %.250s »

en: duplicate path %s
vi: đường dẫn trùng %s

en: duplicate pending trigger `%.255s'
vi: bộ gây nên trùng bị hoãn « %.255s »

en: duplicate slave %s
vi: điều phụ trùng %s

en: duplicate slave link %s
vi: liên kết phụ trùng %s

en: duplicate value for `%s' field
vi: giá trị nhân đôi cho trường « %s »

en: duplicate value for user-defined field `%.*s'
vi: giá trị nhân đôi cho trường do người dùng xác định « %.*s »

en: empty file details field `%s'
vi: trường chi tiết tập tin rỗng « %s »

en: empty string from fgets reading conffiles
vi: chuỗi rỗng từ fgets đọc các tập tin cấu hình

en: empty trigger names are not permitted
vi: không cho phép tên bộ gây nên rỗng

en: empty value for %s
vi: giá trị rỗng cho %s

en: eof in buffer_write(stream): %s
vi: gặp kết thúc tập tin trong buffer_write(stream) [bộ đệm_ghi(luồng)]: %s

en: epoch in version is not number
vi: kỷ nguyên trong phiên bản không phải là con số

en: error checking `%s': %s
vi: gặp lỗi khi kiểm tra « %s »: %s

en: error closing %.250s
vi: gặp lỗi khi đóng %.250s

en: error closing configuration file `%.255s'
vi: lỗi đóng tập tin cấu hình « %.255s »

en: error closing files list file for package `%.250s'
vi: gặp lỗi khi đóng tập tin liệt kê nội dung gói « %.250s »

en: error closing find's pipe
vi: gặp lỗi khi đóng ống dẫn của find (tìm)

en: error closing/writing `%.255s'
vi: lỗi đóng/ghi « %.255s »

en: error creating device `%.255s'
vi: lỗi tạo thiết bị « %.255s »

en: error creating directory `%.255s'
vi: lỗi tạo thư mục « %.255s »

en: error creating hard link `%.255s'
vi: lỗi tạo liên kết cứng « %.255s »

en: error creating new statoverride-old: %s
vi: gặp lỗi khi tạo « statoverride-old » mới: %s

en: error creating pipe `%.255s'
vi: lỗi tạo ống dẫn « %.255s »

en: error creating symbolic link `%.255s'
vi: lỗi tạo liên kết tượng trưng « %.255s »

en: error ensuring `%.250s' doesn't exist
vi: gặp lỗi khi bảo đảm « %.250s » không tồn tại

en: error in Config-Version string `%.250s': %.250s
vi: lỗi trong chuỗi « Config-Version » (phiên bản cấu hình) « %.250s »: %.250s

en: error in Version string `%.250s': %.250s
vi: lỗi trong chuỗi Phiên bản « %.250s »: %.250s

en: error in buffer_read(stream): %s
vi: lỗi trong buffer_read(stream) [bộ đệm_đọc(luồng)]: %s

en: error in buffer_write(stream): %s
vi: lỗi trong buffer_write(stream [bộ đệm_ghi(luồng)]: %s

en: error installing new statoverride: %s
vi: gặp lỗi khi cài đặt « statoverride » mới: %s

en: error opening conffiles file
vi: gặp lỗi khi mở tập tin cấu hình

en: error or eof reading %s for %s (%s)
vi: gặp lỗi hoặc kết thúc tập tin khi đọc %s cho %s (%s)

en: error reading %.250s
vi: gặp lỗi khi đọc %.250s

en: error reading %s from file %.255s
vi: gặp lỗi khi đọc %s từ tập tin %.255s

en: error reading conffiles file
vi: gặp lỗi khi đọc tập tin cấu hình

en: error reading dpkg-deb tar output
vi: gặp lỗi khi đọc kết xuất tar của « dpkg-deb »

en: error reading find's pipe
vi: gặp lỗi khi đọc ống dẫn của find (tìm)

en: error reading from dpkg-deb pipe
vi: gặp lỗi khi đọc từ ống dẫn dpkg-deb

en: error reading triggers deferred file `%.250s'
vi: gặp lỗi khi đọc tập tin bộ gây nên trì hoãn « %.250s »

en: error removing statoverride-old: %s
vi: gặp lỗi khi gỡ bỏ « statoverride-old »: %s

en: error setting ownership of `%.255s'
vi: gặp lỗi khi đặt quyền sở hữu « %.255s »

en: error setting ownership of symlink `%.255s'
vi: lỗi thiết lập quyền sở hữu liên kết tượng trưng « %.255s »

en: error setting permissions of `%.255s'
vi: gặp lỗi khi đặt quyền hạn của « %.255s »

en: error setting timestamps of `%.255s'
vi: gặp lỗi khi đặt nhãn thời gian của « %.255s »

en: error trying to open %.250s
vi: gặp lỗi khi cố mở %.250s

en: error un-catching signal %s: %s
vi: gặp lỗi khi hủy bắt tín hiệu %s: %s

en: error writing `%s'
vi: lỗi ghi « %s »

en: error writing stdout: %s
vi: gặp lỗi khi ghi thiết bị xuất: %s

en: error writing to stderr, discovered before conffile prompt
vi: gặp lỗi khi ghi ra thiết bị lỗi chuẩn, phát hiện trước khi xem dấu nhắc tập tin cấu hình

en: failed during read of `control' component
vi: bị lỗi trong khi đọc thành phần « control » (điều khiển)

en: failed getting the current file position
vi: lỗi lấy vị trí tập tin hiện thời

en: failed in buffer_copy (%s)
vi: bị lỗi trong buffer_copy [bộ đệm_chép] (%s)

en: failed in buffer_read(fd): %s
vi: bị lỗi trong buffer_read(fd) [bộ đệm_đọc(mô tả tập tin)]: %s

en: failed in buffer_write(fd) (%i, ret=%li): %s
vi: bị lỗi trong buffer_write(fd) [ghi bộ đệm(mô tả tập tin)] (%i, ret=%li): %s

en: failed setting the current file position
vi: lỗi đặt vị trí tập tin hiện thời

en: failed to %s `%%.255s'
vi: lỗi %s « %%.255s »

en: failed to allocate memory
vi: lỗi cấp phát bộ nhớ

en: failed to chdir to .../DEBIAN
vi: lỗi chdir (chuyển đổi thư mục) sang « .../DEBIAN »

en: failed to chdir to `%.255s'
vi: lỗi chdir (chuyển đổi thư mục) sang « %.250s »

en: failed to chdir to `/' for cleanup
vi: lỗi chdir (chuyển đổi thư mục) sang « / » để dọn sạch

en: failed to chdir to directory
vi: lỗi chdir (chuyển đổi thư mục) sang thư mục

en: failed to chdir to directory after creating it
vi: lỗi chdir (chuyển đổi thư mục) sang thư mục sau khi tạo nó

en: failed to chmod %s: %s
vi: lỗi chmod (thay đổi chế độ) %s: %s

en: failed to chown %s: %s
vi: lỗi chown (thay đổi quyền sở hửu) %s: %s

en: failed to chroot to `%.250s'
vi: lỗi chroot tới « %.250s »

en: failed to close `%.250s' after writing %s information
vi: lỗi đóng « %.250s » sau khi ghi thông tin %s

en: failed to close after read: `%.255s'
vi: lỗi đóng sau khi đọc: « %.255s »

en: failed to close gzip -dc
vi: lỗi đóng « gzip -dc »

en: failed to close pipe in copy
vi: lỗi đóng ống dẫn trong copy (sao chép)

en: failed to close updated files list file for package %s
vi: lỗi đóng tập tin liệt kê nội dung đã cập nhật cho gói %s

en: failed to create directory
vi: lỗi tạo thư mục

en: failed to create pipe
vi: lỗi tạo ống dẫn

en: failed to dup for fd %d
vi: lỗi dup (nhân đôi?) cho fd %d

en: failed to dup for std%s
vi: lỗi dup (nhân đôi?) cho std%s

en: failed to exec %s
vi: lỗi thực hiện %s

en: failed to exec dpkg-deb to extract control information
vi: lỗi thực hiện « dpkg-deb » để giải nén thông tin điều khiển

en: failed to exec dpkg-split to see if it's part of a multiparter
vi: lỗi thực hiện « dpkg-split » (chia tách) để xem nếu nó là một phần của điều đa phần

en: failed to exec find
vi: lỗi thực hiện tiến trình find (tìm)

en: failed to exec find for --recursive
vi: lỗi thực hiện find (tìm) cho « --recursive » (đệ qui)

en: failed to exec rm -rf
vi: lỗi thực hiện « rm -rf »

en: failed to exec rm for cleanup
vi: lỗi thực hiện rm (gỡ bỏ) để dọn dẹp

en: failed to exec sh -c mv foo/* &c
vi: lỗi thực hiện « sh -c mv foo/* &c »

en: failed to exec shell (%.250s)
vi: lỗi thực hiện trình bao (%.250s)

en: failed to exec tar
vi: lỗi thực hiện tar

en: failed to exec tar -cf
vi: lỗi thực hiện « tar -cf »

en: failed to execl debsig-verify
vi: lỗi execl (thực hiện rồi chấm dứt) « debsig-verify » (thẩm tra chữ ký Debian)

en: failed to fdopen find's pipe
vi: lỗi fdopen ống dẫn của find (tìm)

en: failed to flush %s information to `%.250s'
vi: lỗi xóa sách thông tin %s ra « %.250s »

en: failed to flush updated files list file for package %s
vi: lỗi xóa sạch tập tin liệt kê nội dung đã cập nhật cho gói %s

en: failed to fork for cleanup
vi: lỗi tạo tiến trình con để dọn sạch

en: failed to fstat archive
vi: lỗi fstat kho lưu

en: failed to fstat diversions file
vi: lỗi fstat tập tin diversions (sự trệch đi)

en: failed to fstat previous diversions file
vi: lỗi fstat tập tin diversions (sự trệch đi) trước

en: failed to fstat previous statoverride file
vi: lỗi fstat tập tin statoverride trước

en: failed to fstat statoverride file
vi: lỗi fstat tập tin statoverride (ghi đè lên tình trạng)

en: failed to fstat tmpfile (control)
vi: lỗi fstat tập tin tạm thời (điều khiển)

en: failed to fsync %s information to `%.250s'
vi: lỗi fsync (đồng bộ tập tin) thông tin %s với « %.250s »

en: failed to install %s; it will be left as %s: %s
vi: lỗi cài đặt %s: nó sẽ còn lại là %s: %s

en: failed to install `%.250s' as `%.250s' containing %s info
vi: lỗi cài đặt « %.250s » như là « %.250s » chứa thông tin %s

en: failed to install updated files list file for package %s
vi: lỗi cài đặt tập tin liệt kê nội dung đã cập nhật cho gói %s

en: failed to link `%.250s' to `%.250s' for backup of %s info
vi: lỗi liên kết « %.250s » tới « %.250s » để sao lưu thông tin %s

en: failed to make temporary directoryname
vi: lỗi tạo tên thư mục tạm thời

en: failed to make tmpfile (control)
vi: lỗi tạo tập tin tạm thời (điều khiển)

en: failed to make tmpfile (data)
vi: lỗi tạo tập tin tạm thời (dữ liệu)

en: failed to open `%s' for writing %s information
vi: lỗi mở « %s » để ghi thông tin %s

en: failed to open configuration file `%.255s' for reading
vi: lỗi mở tập tin cấu hình « %.255s » để đọc

en: failed to open diversions file
vi: lỗi mở tập tin diversions (sự trệch đi)

en: failed to open package info file `%.255s' for reading
vi: lỗi mở tập tin thông tin gói « %.255s » để đọc

en: failed to open pipe descriptor `1' in paste
vi: lỗi mở mô tả ống dẫn « 1 »  trong việc dán

en: failed to open statoverride file
vi: lỗi mở tập tin statoverride (ghi đè lên tình trạng)

en: failed to open tmpfile (control), %s
vi: lỗi mở tập tin tạm thời (điều khiển), %s

en: failed to open tmpfile (data), %s
vi: lỗi mở tập tin tạm thời (dữ liệu), %s

en: failed to open trigger interest list file `%.250s'
vi: lỗi mở tập tin danh sách sự quan tâm bộ gây nên « %.250s »

en: failed to read `%.255s' (in `%.255s')
vi: lỗi đọc « %.250s » (trong « %.250s »)

en: failed to read `%s' at line %d
vi: lỗi đọc « %s » trên dòng %d

en: failed to read `control' (in `%.255s')
vi: lỗi đọc « control » (điều khiển) (trong « %.250s »)

en: failed to read archive `%.255s'
vi: lỗi đọc kho lưu « %.250s »

en: failed to realloc for variable buffer
vi: lỗi realloc (cấp phát lại) cho bộ đệm biến đổi

en: failed to remove incorporated update file %.255s
vi: lỗi gỡ bỏ tập tin cập nhật đã hợp nhất %.255s

en: failed to remove my own update file %.255s
vi: lỗi gỡ bỏ tập tin cập nhật của mình %.255s

en: failed to rewind tmpfile (control)
vi: lỗi tua lại tập tin tạm thời (điều khiển)

en: failed to rewind tmpfile (data)
vi: lỗi tua lại tập tin tạm thời (dữ liệu)

en: failed to rewind trigger interest file `%.250s'
vi: lỗi quay trả lại tập tin danh sách sự quan tâm bộ gây nên « %.250s »

en: failed to run %s (%.250s)
vi: lỗi chạy %s (%.250s)

en: failed to stat (dereference) existing symlink `%.250s'
vi: lỗi lấy trạng thái về (gỡ bỏ tham chiếu đến) liên kết tượng trưng đã tồn tại « %.250s »

en: failed to stat (dereference) proposed new symlink target `%.250s' for symlink `%.250s'
vi: lỗi lấy trạng thái về (gỡ bỏ tham chiếu đến) đích liên kết tượng trưng mới đã đề nghị « %.250s » đối với liên kết tượng trưng « %.250s »

en: failed to sync updated files list file for package %s
vi: lỗi đồng bộ hoá tập tin liệt kê nội dung đã cập nhật cho gói %s

en: failed to syscall lseek to files archive portion
vi: lỗi « syscall lseek » (gọi hệ thống |tìm) tới phần tập tin của kho lưu

en: failed to unlink tmpfile (control), %s
vi: lỗi hủy liên kết tập tin tạm thời (điều khiển), %s

en: failed to unlink tmpfile (data), %s
vi: lỗi hủy liên kết tập tin tạm thời (dữ liệu), %s

en: failed to wait for rm cleanup
vi: lỗi chờ việc rm (gỡ bỏ) dọn sạch

en: failed to write %s record about `%.50s' to `%.250s'
vi: lỗi ghi mục %s về « %.50s » vào « %.250s »

en: failed to write details of `%.50s' to `%.250s'
vi: lỗi ghi chi tiết về « %.50s » vào « %.250s »

en: failed to write filename to tar pipe (data)
vi: lỗi ghi tên tập tin tới đường ống dẫn tar (dữ liệu)

en: failed to write parsing warning
vi: lỗi ghi cảnh báo về phân tích

en: failed to write to gzip -dc
vi: lỗi ghi vào « gzip -dc »

en: failed to write to pipe in copy
vi: lỗi ghi tới ống dẫn trong copy (sao chép)

en: failed to write to updated files list file for package %s
vi: lỗi ghi vào tập tin liệt kê nội dung đã cập nhật cho gói %s

en: failed write during hashreport
vi: lỗi ghi trong khi hashreport (thông báo băm)

en: fgets gave an empty string from `%.250s'
vi: fgets đưa ra một chuỗi rỗng từ « %.250s »

en: field name `%.*s' must be followed by colon
vi: tên trường « %.*s » phải có dấu hai chấm theo sau

en: file `%.250s' contains two control members, giving up
vi: tập tin « %.250s » chứa hai bộ phạn điều khiển nên chịu thua

en: file `%.250s' contains ununderstood data member %.*s, giving up
vi: tập tin « %.250s » chứa bộ phạn dữ liệu không được hiểu %.*s nên chịu thua

en: file `%.250s' is corrupt - %.250s length contains nulls
vi: tập tin « %.250s » bị hỏng — chiều dài %.250s chứa những số không

en: file `%.250s' is corrupt - %.250s missing
vi: tập tin « %.250s » bị hỏng — %.250s còn thiếu

en: file `%.250s' is corrupt - bad MD5 checksum `%.250s'
vi: tập tin « %.250s » bị hỏng — tổng kiểm tra MD5 %.250s sai

en: file `%.250s' is corrupt - bad digit (code %d) in %s
vi: tập tin « %.250s » bị hỏng — chữ số sai (mã %d) trong %s

en: file `%.250s' is corrupt - bad magic at end of first header
vi: tập tin « %.250s » bị hỏng — ma thuật sai ở kết thúc của phần đầu thứ nhất

en: file `%.250s' is corrupt - bad magic at end of second header
vi: tập tin « %.250s » bị hỏng — ma thuật sai ở cuối phần đầu thứ hai

en: file `%.250s' is corrupt - bad padding character (code %d)
vi: tập tin « %.250s » bị hỏng — ký tự đệm sai (mã %d)

en: file `%.250s' is corrupt - bad part number
vi: tập tin « %.250s » bị hỏng — số hiệu phần sai

en: file `%.250s' is corrupt - missing newline after %.250s
vi: tập tin « %.250s » bị hỏng — thiếu dòng mới ở sau %.250s

en: file `%.250s' is corrupt - negative member length %zi
vi: tập tin « %.250s » bị hỏng — chiều dài bộ phạn âm %zi

en: file `%.250s' is corrupt - no slash between part numbers
vi: tập tin « %.250s » bị hỏng — không có dấu xuyệc giữa các số hiệu phần

en: file `%.250s' is corrupt - nulls in info section
vi: tập tin « %.250s » bị hỏng — các số không ở trong phần thông tin

en: file `%.250s' is corrupt - second member is not data member
vi: tập tin « %.250s » bị hỏng — bộ phạn thứ hai không phải là bộ phạn dữ liệu

en: file `%.250s' is corrupt - size is wrong for quoted part number
vi: tập tin « %.250s » bị hỏng — kích cỡ sai cho số hiệu phần đã xác định

en: file `%.250s' is corrupt - too short
vi: tập tin « %.250s » bị hỏng — quá ngắn

en: file `%.250s' is corrupt - wrong number of parts for quoted sizes
vi: tập tin « %.250s » bị hỏng — sai số phần cho các kích cỡ đã xác định

en: file `%.250s' is format version `%.250s' - you need a newer dpkg-split
vi: tập tin « %.250s » có định dạng phiên bản « %.250s » — cần « dpkg-split » mới hơn

en: file `%.250s' is not a debian binary archive (try dpkg-split?)
vi: tập tin « %.250s » không phải là một kho nén nhị phân Debian (thử « dpkg-split » (chia tách)?)

en: file `%.250s' is not an archive part
vi: tập tin « %.250s » không phải là một phần kho nén

en: file `%s' is not an archive part
vi: tập tin « %s » không phải là phần kho nén

en: file details field `%s' not allowed in status file
vi: không cho phép trường chi tiết tập tin « %s » trong tập tin trạng thái

en: file may not contain newlines
vi: tập tin không thể chứa ký tự dòng mới

en: file name '%.50s...' is too long
vi: tên tập tin « %.50s.. » quá dài

en: file triggers record mentions illegal package name `%.250s' (for interest in file `%.250s'): %.250s
vi: mục ghi bộ gây nên tập tin chứa tên gói cấm « %.250s » (đối với sự quan tâm trong tập tin « %.250s »): %.250s

en: filename "%s" is not absolute
vi: tên tập tin « %s » không phải là tuyệt đối

en: files `%.250s' and `%.250s' are not parts of the same file
vi: tập tin « %.250s » và « %.250s » không phải là hai phần của cùng một tập tin

en: files list file for package `%.250s' contains empty filename
vi: tập tin liệt kê nội dung gói « %.250s » chứa tên tập tin rỗng

en: files list for package `%.250s'
vi: nội dung gói « %.250s »

en: find for --recursive returned unhandled error %i
vi: việc find (tìm) cho « --recursive » (đệ qui) trả lại lỗi không được quản lý %i

en: first (want) word in `status' field
vi: từ thứ nhất (want [muốn]) trong trường « status » (trạng thái)

en: fork failed
vi: lỗi tạo tiến trình con

en: gobble replaced file `%.255s'
vi: gobble tập tin đã thay thế « %.255s »

en: header info member
vi: bộ phạn thông tin phần đầu

en: illegal group %s
vi: không cho phép nhóm %s

en: illegal mode %s
vi: không cho phép chế độ %s

en: illegal package name at line %d: %.250s
vi: gặp tên gói không hợp lệ trên dòng %d: %.250s

en: illegal package name in awaited trigger `%.255s': %s
vi: gặp tên gói không hợp lệ trong bộ gây nên mong đợi « %.255s »: %s

en: illegal pending trigger name `%.255s': %s
vi: tên bộ gây nên cấm « %.255s »: %s

en: illegal user %s
vi: không cho phép người dùng %s

en: info_spew
vi: info_spew (đổ hết thông tin)

en: install new diversions: %s
vi: cài đặt sự chuyển hướng mới: %s

en: installation of %.250s
vi: việc cài đặt %.255s

en: installed
vi: đã cài đặt

en: installing %.250s would break %.250s, and
     deconfiguration is not permitted (--auto-deconfigure might help)
vi: cài đặt %.250s nên vỡ %.250s, cũng không cho phép
    hủy cấu hình (« --auto-deconfigure » [tự động hủy cấu hình] sẽ giúp)

en: installing %.250s would break existing software
vi: cài đặt %.250s nên vỡ phần mềm đã có

en: internal error - bad mode `%s'
vi: lỗi nội bộ : chế độ sai « %s »

en: internal error: %s corrupt: %s
vi: lỗi nội bộ : %s bị hỏng: %s

en: invalid character `%c' in field width
vi: ký tự sai « %c » trong chiều rộng của trường

en: invalid info entry
vi: mục nhập thông tin không hợp lệ

en: invalid integer for --%s: `%.250s'
vi: số nguyên không hợp lệ cho « --%s »: « %.250s »

en: invalid number for --command-fd
vi: số không hợp lệ cho « --command-fd »

en: invalid or unknown syntax in trigger name `%.250s' (in trigger interests for package `%.250s')
vi: gặp cú pháp không hợp lệ hoặc không rõ trong tên bộ gây nên « %.250s » (trong sự quan tâm bộ gây nên đối với gói « %.250s »

en: invalid package name (%.250s)
vi: tên gói không hợp lệ (%.250s)

en: invalid package name `%.250s' in triggers deferred file `%.250s'
vi: tên gói không hợp lệ « %.250s » trong tập tin bộ gây nên trì hoãn « %.250s »

en: invalid update mode
vi: chế độ cập nhật không hợp lệ

en: junk after %s
vi: rác nằm sau %s

en: link %s is both primary and slave
vi: liên kết %s là cả hai kiểu chính và phụ

en: local diversion from: %s
vi: trệch nội bộ từ : %s

en: local diversion to: %s
vi: bị trệch nội bộ tới : %s

en: locally diverted to: %s
vi: bị trệch nội bộ tới : %s

en: maintainer script `%.50s' has bad permissions %03lo (must be >=0555 and <=0775)
vi: văn lệnh nhà duy trì « %.50s » có quyền hạn sai %03lo (phải là ≥0755 và ≤0775)

en: maintainer script `%.50s' is not a plain file or symlink
vi: văn lệnh nhà duy trì « %.50s » không phải là tập tin chuẩn hay liên kết tượng trưng

en: maintainer script `%.50s' is not stattable
vi: văn lệnh nhà duy trì « %.50s » không có khả năng cung cấp các thông tin

en: malloc failed (%ld bytes)
vi: malloc (cấp phát bộ nhớ) bị lỗi (%ld byte)

en: may not be empty string
vi: có thể không phải là chuỗi rỗng

en: mismatch on divert-to
      when removing `%s'
      found `%s'
vi: không khớp được đối với « divert-to »
      khi gỡ bỏ « %s »
      tìm thấy « %s »

en: mismatch on package
      when removing `%s'
      found `%s'
vi: không khớp được đối với « package »
      khi gỡ bỏ « %s »
      tìm thấy « %s »

en: missing %s
vi: thiếu %s

en: missing altname
vi: thiếu « altname » (tên xen kẽ)

en: missing newline after %s
vi: thiếu ký tự dòng mới sau %s

en: missing package
vi: thiếu « package » (gói)

en: must start with an alphanumeric
vi: cần phải bắt đầu với một chữ số

en: name %s is both primary and slave
vi: tên %s là cả hai kiểu chính và phụ

en: name of conffile (starting `%.250s') is too long (>%d characters)
vi: tên của tập tin cấu hình (bắt đầu « %.250s ») quá dài (>%d ký tự)

en: need --display, --config, --set, --install, --remove, --all, --remove-all or --auto
vi: cần một của:
     • --display		hiển thị
     • --config		cấu hình
     • --set			đặt
     •--install		cài đặt
     •--remove 		gỡ bỏ
     •--all			tất cả
     •--remove-all 	gỡ bỏ tất cả
     •--auto			tự động

en: need an action option
vi: cần một tùy chọn hành động

en: new %s script
vi: văn lệnh %s mới

en: newline in field name `%.*s'
vi: dòng mới trong tên trường « %.*s »

en: newlines prohibited in update-alternatives files (%s)
vi: không cho phép ký tự dòng mới trong tập tin « update-alternatives » (%s)

en: no mode specified
vi: chưa xác định chế độ

en: no package information in `%.255s'
vi: không có thông tin gói trong « %.255s »

en: no package named `%s' is installed, cannot configure
vi: không có gói tên « %s » được cài đặt nên không thể cấu hình

en: non-existing group %s
vi: nhóm %s không tồn tại

en: non-existing user %s
vi: người dùng %s không tồn tại

en: not installed
vi: chưa cài đặt

en: not installed but configs remain
vi: không được cài đặt nhưng vẫn còn có các cấu hình

en: nothing after colon in version number
vi: không có gì nằm sau dấu hai chấm trong số thứ tự phiên bản

en: null package name in --ignore-depends comma-separated list `%.250s'
vi: gặp tên gói vô giá trị trong danh sách định giới bằng dấu phẩy « --ignore-depends » (lờ đi các quan hệ phụ thuộc) « %.250s »

en: obsolete `Revision' or `Package-Revision' field used
vi: đã dùng trường « Revision » (bản sửa đổi) hoặc « Package-Revision » (bản sửa đổi gói) cũ

en: old %s script
vi: văn lệnh %s cũ

en: old version of package has overly-long info file name starting `%.250s'
vi: phiên bản cũ của gói có tên tập tin thông tin quá dài bắt đầu « %.250s »

en: open component `%.255s' (in %.255s) failed in an unexpected way
vi: việc mở thành phần « %.250s » (trong %.255s) bị lỗi một cách bất ngờ

en: operation requires read/write access to dpkg status area
vi: thao tác cần thiết quyền đọc/ghi trong vùng trạng thái của dpkg

en: out of memory for new cleanup entry
vi: không đủ bộ nhớ cho mục dọn dẹp mới

en: out of memory for new cleanup entry with many arguments
vi: không đủ bộ nhớ cho mục dọn dẹp mới có nhiều đối số

en: out of memory pushing error handler:
vi: hết bộ nhớ khi đầy bộ quản lý lỗi:

en: package %.250s is already installed and configured
vi: gói %.250s đã được cài đặt và cấu hình

en: package %.250s is not ready for configuration
     cannot configure (current status `%.250s')
vi: gói %.250s chưa sẵn sàng để cấu hình
     nên không thể cấu hình (trạng thái hiện thời « %.250s »)

en: package %.250s is not ready for trigger processing
     (current status `%.250s' with no pending triggers)
vi: gói %.250s chưa sẵn sàng để xử lý bộ gây nên
     (trạng thái hiện thời « %.250s », không có bộ gây nên bị hoãn)

en: package %s has too many Conflicts/Replaces pairs
vi: gói %s có quá nhiều cặp Xung đột/Thay thế

en: package architecture (%s) does not match system (%s)
vi: kiến trúc gói (%s) không khớp với hệ thống (%s)

en: package contains overly-long control info file name (starting `%.50s')
vi: gói chứa tên tập tin thông tin điều khiển quá dài (bắt đầu « %.50s »)

en: package control info contained directory `%.250s'
vi: thông tin điều khiển gói chứa thư mục « %.250s »

en: package control info rmdir of `%.250s' didn't say not a dir
vi: việc rmdir (gỡ bỏ thư mục) kiểu thông tin điều khiển gói của « %.250s » không nói « không phải là thư mục »

en: package diverts others to: %s
vi: gói làm trệch những gói khác tới : %s

en: package has status %s but triggers are awaited
vi: gói có trạng thái %s nhưng mong đợi bộ gây nên

en: package has status %s but triggers are pending
vi: gói có trạng thái %s nhưng có bộ gây nên bị hoãn

en: package has status triggers-awaited but no triggers awaited
vi: gói có trạng thái mong đợi bộ gây nên nhưng không mong đợi bộ gây nên

en: package has status triggers-pending but no triggers pending
vi: gói có trạng thái bộ gây nên bị hoãn nhưng không có bộ gây nên bị hoãn

en: package may not contain newlines
vi: « package » (gói) không thể chứa ký tự dòng mới

en: package name has characters that aren't lowercase alphanums or `-+.'
vi: tên gói chứa ký tự không phải chữ cái, chữ số viết thường hoặc dấu cộng, dấu trừ « -+ ».

en: parse error, in file `%.255s' near line %d
vi: lỗi phân tích, trong tập tin « %.255s » gần dòng %d

en: part %d is missing
vi: phần %d còn thiếu

en: part file `%.250s' has trailing garbage
vi: tập tin phần « %.250s » có rác theo sau

en: part file `%.250s' is not a plain file
vi: tập tin phần « %.250s » không phải là tập tin chuẩn

en: part size is far too large or is not positive
vi: kích cỡ phần quá dài hoặc không phải là số dương

en: part size must be at least %dk (to allow for header)
vi: kích cỡ phần ít nhất phải là %dk (để chứa phần đầu)

en: passed
vi: đã qua

en: pre-dependency problem - not installing %.250s
vi: vấn đề quan hệ phụ thuộc sẵn nên không cài đặt %.250s

en: priority %s %s
vi: ưu tiên %s %s

en: priority must be an integer
vi: « ưu tiên » phải là số nguyên

en: process_archive ...  already disappeared !
vi: process_archive (xử lý kho) ...  đã biến mất !

en: read error in %.250s
vi: gặp lỗi đọc trong %.250s

en: read error in `%.250s'
vi: lỗi đọc trong « %.250s »

en: read error in configuration file `%.255s'
vi: lỗi đọc trong tập tin cấu hình « %.255s »

en: read error in diversions [i]
vi: lỗi đọc trong diversions (sự trệch đi) [i]

en: read error in vsnprintf truncated
vi: lỗi đọc bị cắt ngắn trong vsnprintf

en: read error on standard input
vi: lỗi đọc trên thiết bị nhập chuẩn

en: read error on stdin at conffile prompt
vi: lỗi đọc trên thiết bị nhập chuẩn ở dấu nhắc tập tin cấu hình

en: realloc failed (%ld bytes)
vi: realloc (cấp phát lại) bị lỗi (%ld byte)

en: realloc failed (%zu bytes)
vi: realloc (cấp phát lại) bị lỗi (%zu byte)

en: reassembled package file
vi: tập tin gói đã tập hợp lại

en: removal of %.250s
vi: việc gỡ bỏ %.250s

en: remove old diversions-old: %s
vi: gỡ bỏ « diversions-old » cũ: %s

en: rename involves overwriting `%s' with
      different file `%s', not allowed
vi: « rename » cần thiết việc ghi đè « %s »
      bằng tập tin khác « %s », không cho phép

en: rename: remove duplicate old link `%s': %s
vi: rename: gỡ bỏ liên kết cũ nhân đôi « %s »: %s

en: rename: rename `%s' to `%s': %s
vi: rename: thay tên « %s » thành « %s »: %s

en: requested operation requires superuser privilege
vi: thao tác đã yêu cầu cần thiết quyền của siêu người dùng (superuser)

en: rm cleanup failed, code %d
vi: lỗi rm (gỡ bỏ) dọn sạch, mã %d

en: root or null directory is listed as a conffile
vi: thư mục gốc hay rỗng được liệt kê như là một tập tin cấu hình

en: searched, but found no packages (files matching *.deb)
vi: đã tìm kiếm, nhưng không tìm thấy gói nào (tập tin khớp với *.deb)

en: second (error) word in `status' field
vi: từ thứ hai (error [lỗi]) trong trường « status » (trạng thái)

en: several package info entries found, only one allowed
vi: tìm thấy vài mục nhập thông tin gói, chỉ cho phép một mục

en: short read in buffer_copy (%s)
vi: đọc ngắn trong buffer_copy [bộ đệm_chép] (%s)

en: size %7d occurs %5d times
vi: kích cỡ %7d xuất hiện %5d lần

en: skipped member data from %s
vi: đã bỏ qua dữ liệu bộ phạn từ %s

en: slave link %s duplicated
vi: liên kết phụ %s bị nhân đôi

en: slave link name %s duplicated
vi: tên liên kết phụ %s bị nhân đôi

en: slave link same as main link %s
vi: liên kết phụ là trùng với liên kết chính %s

en: slave name %s duplicated
vi: tên phụ %s bị nhân đôi

en: source file `%.250s' not a plain file
vi: tập tin nguồn « %.250s » không phải là tập tin chuẩn

en: statoverride file `%.250s'
vi: tập tin statoverride « %.250s »

en: statoverride file contains empty line
vi: tập tin statoverride chứa dòng rỗng

en: status database area is locked by another process
vi: vùng cơ sở dữ liệu trạng thái bị tiến trình khác khóa

en: stripping trailing /
vi: đang tước các dấu xuyệc / theo sau

en: subprocess %s failed with wait status code %d
vi: tiến trình con %s bị lỗi với mã trạng thái chờ %d

en: subprocess %s killed by signal (%s)%s
vi: tiến trình con %s bị diệt bởi tín hiệu (%s)%s

en: subprocess %s returned error exit status %d
vi: tiến trình con %s trả lại lỗi, trạng thái thoát %d

en: syntax error in file triggers file `%.250s'
vi: lỗi cú pháp trong tập tin bộ gây nên tập tin « %.250s »

en: syntax error in triggers deferred file `%.250s' at character `%s'%s
vi: gặp lỗi cú pháp trong tập tin bộ gây nên trì hoãn « %.250s » ở ký tự `%s'%s

en: target is directory - cannot skip control file check
vi: đích là thư mục — không thể bỏ qua việc kiểm tra tập tin điều khiển

en: there are several versions of part %d - at least `%.250s' and `%.250s'
vi: có vài phiên bản khác nhau của phần %d — ít nhất « %.250s » và « %.250s »

en: there is no script in the new version of the package - giving up
vi: không có văn lệnh trong phiên bản mới của gói nên chịu thua

en: third (status) word in `status' field
vi: từ thứ ba (status [trạng thái]) trong trường « status » (trạng thái)

en: too few values in file details field `%s' (compared to others)
vi: quá ít giá trị trong trường chi tiết tập tin « %s » (so sánh với những cái khác)

en: too many values in file details field `%s' (compared to others)
vi: quá nhiều giá trị trong trường chi tiết tập tin « %s » (so sánh với những cái khác)

en: too-long line or missing newline in `%.250s'
vi: dòng quá dài hoặc dòng mới bị thiếu trong « %.250s »

en: trigger interest file `%.250s' syntax error; illegal package name `%.250s': %.250s
vi: gặp lỗi cú pháp trong tập tin sự quan tâm bộ gây nên « %.250s »; tên gói cấm « %.250s »: %.250s

en: trigger name contains invalid character
vi: tên bộ gây nên chứa ký tự không hợp lệ

en: triggered
vi: đã gây nên

en: triggers ci file `%.250s' contains illegal trigger syntax in trigger name `%.250s': %.250s
vi: tập tin ci bộ gây nên « %.250s » chứa cú pháp bộ gây nên cấm trong tên bộ gây nên « %.250s »: %.250s

en: triggers ci file contains unknown directive `%.250s'
vi: tập tin ci bộ gây nên chứa chỉ thị không rõ « %.250s »

en: triggers ci file contains unknown directive syntax
vi: tập tin ci bộ gây nên chứa cú pháp chỉ thị không rõ

en: triggers looping, abandoned
vi: bộ gây nên đi vòng lặp nên bị hủy

en: truncated triggers deferred file `%.250s'
vi: tập tin bộ gây nên trì hoãn bị cắt ngắn « %.250s »

en: try deleting %s
vi: thử xoá %s

en: try deleting %s?
vi: thử xoá %s ?

en: trying to overwrite `%.250s', which is also in package %.250s
vi: đang cố ghi đè lên « %.255s », mà cũng nằm trong gói %.250s

en: trying to overwrite `%.250s', which is the diverted version of `%.250s'
vi: đang thử ghi đè lên « %.255s », phiên bản đã chuyển hướng của « %.255s »

en: trying to overwrite `%.250s', which is the diverted version of `%.250s' (package: %.100s)
vi: đang thử ghi đè lên « %.255s », phiên bản đã chuyển hướng của « %.255s » (gói: %.100s)

en: trying to overwrite directory `%.250s' in package %.250s with nondirectory
vi: đang cố ghi đè lên thư mục « %.255s » trong gói %.250s với điều khác thư mục

en: two commands specified: %s and --%s
vi: hai lệnh đã xác định: %s và --%s

en: unable to (re)open input part file `%.250s'
vi: không thể mở (lại) tập tin phần nhập « %.250s »

en: unable to access dpkg status area
vi: không thể truy cập vùng trạng thái của dpkg

en: unable to access dpkg status area for bulk available update
vi: không thể truy cập vùng trạng thái dpkg cho việc cập nhật sẵn sàng hàng loạt

en: unable to backup old %s, giving up: %s
vi: không thể sao lưu %s cũ nên chịu thua: %s

en: unable to change ownership of new dist conffile `%.250s'
vi: không thể thay đổi quyền sở hữu tập tin cấu hình phát hành mới « %.250s »

en: unable to check existence of `%.250s'
vi: không thể kiểm tra sự tồn tại của « %.250s »

en: unable to check for existence of `%.250s'
vi: không thể kiểm tra sự tồn tại của « %.250s »

en: unable to check for existence of archive `%.250s'
vi: không thể kiểm tra sự tồn tại của kho lưu « %.250s »

en: unable to chown backup symlink for `%.255s'
vi: không thể chown (chuyển đổi tính trạng sở hữu) liên kết tượng trưng sao lưu cho « %.255s »

en: unable to clean up mess surrounding `%.255s' before installing another version
vi: không thể dọn dẹp sự lộn xộn quanh « %.255s » trước khi cài đặt phiên bản khác

en: unable to close %s after read: %s
vi: không thể đóng %s sau khi đọc: %s

en: unable to close %s: %s
vi: không thể đóng %s: %s

en: unable to close new triggers deferred file `%.250s'
vi: không thể mở tập tin bộ gây nên trì hoãn mới « %.250s »

en: unable to close updated status of `%.250s'
vi: không thể đóng trạng thái đã cập nhật của « %.250s »

en: unable to create %s: %s
vi: không thể tạo %s: %s

en: unable to create `%.255s'
vi: không thể tạo « %.255s »

en: unable to create new file triggers file `%.250s'
vi: không thể tạo tập tin bộ gây nên tập tin mới « %.250s »

en: unable to create new trigger interest file `%.250s'
vi: không thể tạo tập tin sự quan tâm bộ gây nên mới « %.250s »

en: unable to create triggers state directory `%.250s'
vi: không thể tạo thư mục tình trạng bộ gây nên « %.250s »

en: unable to create updated files list file for package %s
vi: không thể tạo tập tin liệt kê nội dung đã cập nhật cho gói %s

en: unable to delete control info file `%.250s'
vi: không thể xóa tập tin thông tin điều khiển « %.250s »

en: unable to delete disappearing control info file `%.250s'
vi: không thể xóa tập tin thông tin điều khiển biến mất « %.250s »

en: unable to delete used-up depot file `%.250s'
vi: không thể xóa tập tin kho chứa (depot) tiêu thụ « %.250s »

en: unable to discard `%.250s'
vi: không thể hủy « %.250s »

en: unable to exec dpkg-deb to get filesystem archive
vi: không thể thực hiện « dpkg-deb » để lấy kho lưu hệ thống tập tin

en: unable to exec mksplit
vi: không thể thực hiện mksplit (tạo chia tách)

en: unable to execute %s
vi: không thể thực hiện %s

en: unable to execute new %s
vi: không thể thực hiện %s mới

en: unable to fill %.250s with padding
vi: không thể làm đầy %.250s bằng các ký tự đệm lót

en: unable to flush %.250s after padding
vi: không thể xóa sạch %.250s sau khi đệm lót

en: unable to flush in vsnprintf
vi: không thể xóa sạch trong vsnprintf

en: unable to flush updated status of `%.250s'
vi: không thể xóa sạch trạng thái đã cập nhật của « %.250s »

en: unable to fstat part file `%.250s'
vi: không thể fstat tập tin phần « %.250s »

en: unable to fstat source file
vi: không thể fstat tập tin nguồn

en: unable to fsync updated status of `%.250s'
vi: không thể fsync (đồng bộ tập tin) trạng thái đã cập nhật của « %.250s »

en: unable to get unique filename for control info
vi: không thể lấy tên tập tin duy nhất cho thông tin điều khiển

en: unable to ignore signal %s before running script
vi: không thể lờ đi tín hiệu %s trước khi chạy văn lệnh

en: unable to install %s as %s: %s
vi: không thể cài đặt %s như là %s: %s

en: unable to install (supposed) new info file `%.250s'
vi: không thể cài đặt tập tin thông tin (giả thiết) mới « %.250s »

en: unable to install `%.250s' as `%.250s'
vi: không thể cài đặt « %.250s » như là « %.250s »

en: unable to install new %s: %s
vi: không thể cài đặt %s mới: %s

en: unable to install new file triggers file as `%.250s'
vi: không thể cài đặt tập tin bộ gây nên tập tin mới dạng « %.250s »

en: unable to install new info file `%.250s' as `%.250s'
vi: không thể cài đặt tập tin thông tin mới « %.250s » dạng « %.250s »

en: unable to install new trigger interest file `%.250s'
vi: không thể cài đặt tập tin sự quan tâm bộ gây nên mới « %.250s »

en: unable to install new triggers deferred file `%.250s'
vi: không thể cài đặt tập tin bộ gây nên trì hoãn mới « %.250s »

en: unable to install new version of `%.255s'
vi: không thể cài đặt phiên bản mới của « %.255s »

en: unable to install updated status of `%.250s'
vi: không thể cài đặt trạng thái đã cập nhật của « %.250s »

en: unable to lock dpkg status database
vi: không thể khóa cơ sở dữ liệu trạng thái của dpkg

en: unable to lock triggers area
vi: không thể khoá vùng bộ gây nên

en: unable to make %s a symlink to %s: %s
vi: không thể làm cho %s là liên kết tượng trưng đến %s: %s

en: unable to make backup link of `%.255s' before installing new version
vi: không thể tạo liên kết tượng trưng sao lưu của « %.255s » trước khi cài đặt phiên bản mới

en: unable to make backup symlink for `%.255s'
vi: không thể tạo liên kết tượng trưng sao lưu cho « %.255s »

en: unable to move aside `%.255s' to install new version
vi: không thể di chuyển « %.255s » riêng ra để cài đặt phiên bản mới

en: unable to open %s for write: %s
vi: không thể mở %s để ghi: %s

en: unable to open %s: %s
vi: không thể mở %s: %s

en: unable to open files list file for package `%.250s'
vi: không thể mở tập tin liệt kê nội dung gói « %.250s »

en: unable to open new depot file `%.250s'
vi: không thể mở tập tin kho chứa (depot) mới « %.250s »

en: unable to open output file `%.250s'
vi: không thể mở tập tin kết xuất « %.250s »

en: unable to open source file `%.250s'
vi: không thể mở tập tin nguồn « %.250s »

en: unable to open temp control directory
vi: không thể mở thư mục điều khiển tạm thời

en: unable to open tmpfile for vsnprintf
vi: không thể mở tập tin tạm thời tmpfile cho vsnprintf

en: unable to open triggers ci file `%.250s'
vi: không thể mở tập tin ci bộ gây nên « %.250s »

en: unable to open triggers deferred file `%.250s'
vi: không thể mở tập tin bộ gây nên trì hoãn « %.250s »

en: unable to open/create new triggers deferred file `%.250s'
vi: không thể mở/tạo tập tin bộ gây nên trì hoãn mới « %.250s »

en: unable to open/create status database lockfile
vi: không thể mở/tạo tập tin khóa của cơ sở dữ liệu trạng thái

en: unable to open/create triggers lockfile `%.250s'
vi: không thể mở/tạo tập tin khoá bộ gây nên « %.250s »

en: unable to read %s: %d
vi: không thể đọc %s: %d

en: unable to read %s: %s
vi: không thể đọc %s: %s

en: unable to read depot directory `%.250s'
vi: không thể đọc thư mục kho chứa (depot) « %.250s »

en: unable to read file triggers file `%.250s'
vi: không thể đọc tập tin bộ gây nên tập tin « %.250s »

en: unable to read filedescriptor flags for %.250s
vi: không thể đọc các cờ filedescriptor (mô tả tập tin) cho %.250s

en: unable to read link `%.255s'
vi: không thể đọc liên kết « %.255s »

en: unable to read part file `%.250s'
vi: không thể đọc tập tin phần « %.250s »

en: unable to remove %s: %s
vi: không thể gỡ bỏ %s: %s

en: unable to remove newly-extracted version of `%.250s'
vi: không thể gỡ bỏ phiên bản mới giải phóng của « %.250s »

en: unable to remove newly-installed version of `%.250s'
vi: không thể gỡ bỏ phiên bản mới cài đặt của « %.250s »

en: unable to remove newly-installed version of `%.250s' to allow reinstallation of backup copy
vi: không thể gỡ bỏ phiên bản mới cài đặt của « %.250s » để cho phép cài đặt lại bản sao lưu

en: unable to remove obsolete info file `%.250s'
vi: không thể gỡ bỏ tập tin thông tin cũ « %.250s »

en: unable to rename %s to %s: %s
vi: không thể thay đổi tên %s thành %s: %s

en: unable to rename new depot file `%.250s' to `%.250s'
vi: không thể thay đổi tên tập tin kho chứa (depot) mới « %.250s » thành « %.250s »

en: unable to reopen part file `%.250s'
vi: không thể mở lại tập tin phần « %.250s »

en: unable to restore backup version of `%.250s'
vi: không thể phục hồi phiên bản sao lưu của « %.250s »

en: unable to rewind at start of vsnprintf
vi: không thể tua lại về đầu của vsnprintf

en: unable to rewind in vsnprintf
vi: không thể tua lại trong vsnprintf

en: unable to seek back
vi: không thể tìm vị trí về ngược

en: unable to seek to start of %.250s after padding
vi: không thể tìm vị trí tới đầu của %.250s sau khi đệm lót

en: unable to set buffering on status file
vi: không thể đặt khả năng bộ đệm trên tập tin trạng thái

en: unable to set close-on-exec flag for %.250s
vi: không thể đặt cờ close-on-exec (đóng khi thực hiện) cho %.250s

en: unable to set execute permissions on `%.250s'
vi: không thể đặt quyền thực hiện cho « %.250s »

en: unable to set mode of new dist conffile `%.250s'
vi: không thể đặt chế độ của tập tin cấu hình phát hành mới « %.250s »

en: unable to set ownership of triggers state directory `%.250s'
vi: không thể đặt quyền sở hữu của thư mục tình trạng bộ gây nên « %.250s »

en: unable to setenv for maint script
vi: không thể setenv (đặt môi trường) đối với văn lệnh duy trì

en: unable to stat %s `%.250s'
vi: không thể lấy các thông tin về %s « %.250s »

en: unable to stat `%.250s'
vi: không thể lấy các thông tin về « %.250s »

en: unable to stat `%.255s' (which I was about to install)
vi: không thể lấy trạng thái về « %.255s » (mà trình này sắp cài đặt)

en: unable to stat current installed conffile `%.250s'
vi: không thể lấy các thông tin vê tập tin cấu hình hiện thời được cài đặt « %.250s »

en: unable to stat in vsnprintf
vi: không thể lấy các thông tin trong vsnprintf

en: unable to stat installed %s script `%.250s'
vi: không thể lấy trạng thái về văn lệnh %s đã cài đặt « %.250s »

en: unable to stat new %s script `%.250s'
vi: không thể lấy các thông tin về tập lệnh %s mới « %.250s »

en: unable to stat new dist conffile `%.250s'
vi: không thể lấy các thông tin vê tập tin cấu hình bản phát hành mới « %.250s »

en: unable to stat other new file `%.250s'
vi: không thể lấy các thông tin về tập tin mới khác « %.250s »

en: unable to stat restored `%.255s' before installing another version
vi: không thể lấy trạng thái về « %.255s » đã phục hồi trước khi cài đặt phiên bản khác

en: unable to stat triggers deferred file `%.250s'
vi: không thể lấy trạng thái về tập tin bộ gây nên trì hoãn « %.250s »

en: unable to truncate for updated status of `%.250s'
vi: không thể cắt ngắn cho trạng thái đã cập nhật của « %.250s »

en: unable to truncate in vsnprintf
vi: không thể cắt xén trong vsnprintf

en: unable to unbuffer `%.255s'
vi: không thể hủy đệm « %.250s »

en: unable to unlock %s: %s
vi: không thể mở khoá %s: %s

en: unable to unlock dpkg status database
vi: không thể mở khóa cơ sở dữ liệu trạng thái của dpkg

en: unable to write %s: %s
vi: không thể ghi %s: %s

en: unable to write new file triggers file `%.250s'
vi: không thể viết tập tin bộ gây nên tập tin mới « %.250s »

en: unable to write new trigger interest file `%.250s'
vi: không thể viết tập tin sự quan tâm bộ gây nên mới « %.250s »

en: unable to write new triggers deferred file `%.250s'
vi: không thể mở tập tin bộ gây nên trì hoãn mới « %.250s »

en: unable to write updated status of `%.250s'
vi: không thể ghi trạng thái đã cập nhật của « %.250s »

en: unexpected data after package and selection at line %d
vi: gặp dữ liệu bất ngờ sau gói và vùng chọn trên dòng %d

en: unexpected end of file in %.250s
vi: gặp kết thúc tập tin bất thường trong %.250s

en: unexpected end of file in %s in %.255s
vi: gặp kết thúc tập tin bất ngờ trong %s trong %.255s

en: unexpected end of line after package name at line %d
vi: gặp kết thúc dòng bất ngờ sau tên gói trên dòng %d

en: unexpected end of line in package name at line %d
vi: gặp kết thúc dòng bất ngờ trong tên gói trên dòng %d

en: unexpected eof after package name at line %d
vi: gặp kết thúc tập tin bất ngờ sau tên gói trên dòng %d

en: unexpected eof before end of line %d
vi: gặp kết thúc tập tin bất ngờ trước kết thúc dòng %d

en: unexpected eof in package name at line %d
vi: gặp kết thúc tập tin bất ngờ trong tên gói trên dòng %d

en: unexpected eof reading `%.250s'
vi: gặp kết thúc tập tin bất thường khi đọc « %.250s »

en: unknown argument `%s'
vi: không biết đối số « %s »

en: unknown compression type `%s'!
vi: kiểu nén không rõ « %s ».

en: unknown data type `%i' in buffer_read
vi: kiểu dữ liệu không rõ « %i » trong buffer_read [bộ đệm_đọc]

en: unknown data type `%i' in buffer_write
vi: kiểu dữ liệu không rõ « %i » trong buffer_write [bộ đệm_ghi]

en: unknown force/refuse option `%.*s'
vi: tùy chọn ép buộc/từ chối không rõ « %.*s »

en: unknown option -%c
vi: tùy chọn không rõ « -%c »

en: unknown option --%s
vi: tùy chọn không rõ « --%s »

en: unknown option `%s'
vi: không biết tùy chọn « %s »

en: unknown wanted status at line %d: %.250s
vi: trạng thái mong muốn không rõ trên dòng %d: %.250s

en: unlink
vi: hủy liên kết

en: unpacked but not configured
vi: đã mở gói nhưng chưa cấu hình

en: updates directory contains file `%.250s' whose name is too long (length=%d, max=%d)
vi: thư mục cập nhật chứa tập tin « %.250s » có tên quá dài (độ dài=%d, tối đa=%d)

en: updates directory contains files with different length names (both %d and %d)
vi: thư mục cập nhật chứa các tập tin có tên có chiều dài khác nhau (cả hai %d và %d)

en: user-defined field name `%.*s' too short
vi: tên trường do người dùng xác định « %.*s » quá ngắn

en: value for `conffiles' has line starting with non-space `%c'
vi: giá trị cho « conffiles » (các tập tin cấu hình) có dòng với ký tự đầu không phải khoảng trắng « %c »

en: value for `conffiles' has malformatted line `%.*s'
vi: giá trị cho « conffiles » (các tập tin cấu hình) có dòng dạng sai « %.*s »

en: value for `config-version' field not allowed in this context
vi: không cho phép giá trị cho trường « config-version » (phiên bản cấu hình) trong ngữ cảnh này

en: value for `status' field not allowed in this context
vi: không cho phép giá trị cho trường « status » (trạng thái) trong ngữ cảnh này

en: value for `triggers-awaited' field not allowed in this context
vi: không cho phép giá trị cho trường « triggers-awaited » (các bộ gây nên mong đợi) trong ngữ cảnh này

en: value for `triggers-pending' field not allowed in this context
vi: không cho phép giá trị cho trường « triggers-pending » (bộ gây nên bị hoãn) trong ngữ cảnh này

en: version number
vi: số phiên bản

en: version string has embedded spaces
vi: chuỗi phiên bản có khoảng trắng nhúng

en: version string is empty
vi: chuỗi phiên bản là rỗng

en: wait for %s failed
vi: lỗi chờ %s

en: wait for dpkg-split failed
vi: lỗi chờ « dpkg-split » (chia tách)

en: wait for shell failed
vi: lỗi chờ trình bao

en: warning, `%s' contains user-defined Priority value `%s'
vi: cảnh báo, « %s » chứa giá trị Ưu tiên « %s » được người dùng xác định

en: warning, `%s' contains user-defined field `%s'
vi: cảnh báo, « %s » chứa vùng « %s » được người dùng xác định

en: warning, conffile `%s' is not a plain file
vi: cảnh báo, tập tin cấu hình « %s » không phải là tập tin chuẩn

en: warning, conffile filename `%s' contains trailing white spaces
vi: cảnh báo, tên tập tin cấu hình « %s » chứa dấu cách theo sau

en: warning, conffile name `%.50s...' is too long, or missing final newline
vi: cảnh báo, tên tập tin cấu hình « %.50s... » quá dài, hoặc thiếu dòng mới cuối cùng

en: warning, in file `%.255s' near line %d
vi: cảnh báo, trong tập tin « %.255s » gần dòng %d

en: warning: %s is supposed to be a symlink to %s, 
    or nonexistent; however, readlink failed: %s
vi: cảnh báo : %s nên là liên kết tượng trưng đến %s
     hay không tồn tại; tuy nhiên, readlink bị lỗi: %s

en: warning: --update given but %s does not exist
vi: cảnh báo : tùy chọn « --update » (cập nhật) đưa ra nhưng %s không tồn tại

en: warning: --update is useless for --remove
vi: cảnh báo : tùy chọn « --update » (cập nhật) vô ích cho « --remove » (gỡ bỏ)

en: word in `priority' field
vi: gặp từ trong trường « priority » (ưu tiên)

en: write diversions-new: %s
vi: ghi « diversions-new »: %s

en: write error in vsnprintf
vi: lỗi ghi trong vsnprintf

en: yes/no in boolean field
vi: có/không trong trường hợp lý (đúng/sai)

en: you do not have permission to lock the dpkg status database
vi: không có quyền khóa cơ sở dữ liệu trạng thái của dpkg

en: you must specify packages by their own names, not by quoting the names of the files they come in
vi: bạn phải ghi rõ mỗi gói bằng tên riêng của nó, không phải bằng tên của tập tin .deb chứa nó
